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ambazo hutawala juu ya vitu vyote vilivyoumbwa. Mamlaka ni ya 
Mungu, Muumba wa mbingu na Bwana wa Ufalme wa Majina.  
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Utangulizi 

Utawala wa Imani ya Kibahá’i kama ulivyoasisiwa na Baha’u’lláh hutiririka 
kuwafikia waumini kupitia mikondo miwili ya asasi zenye mwingiliano 
wenye kukamilishana ambao kwa pamoja hufuma mfumo thabiti wa 
utawala. Mkondo mmoja huundwa na asasi za watawala na wa pili huundwa 
na asasi za washauri au wasomi. Asasi ya juu kabisa ya kiutawala ni Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu ambayo chini yake kuna Mabaraza ya Kiroho ya 
Kitaifa ambayo ni asasi ya kiutawala ya juu katika kila nchi. Chini ya 
Mabaraza ya Kitaifa kuna Mabaraza ya Kiroho ya Mahali ambayo ndiyo asasi 
za kiutawala katika kila kijiji au mji wenye Wabahá’i watu wazima tisa au 
zaidi.  

Kwa upande wa asasi za washauri, chini ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 
kuna Kituo cha Ufundishaji cha Kimataifa. Chini yake kuna asasi ya 
Halmashauri za Washauri wa Bara ambazo chini yake kuna asasi ya 
Washauri Wasaidizi na wasaidizi wao. Wajumbe wa asasi za kiutawala 
huchaguliwa na waumini katika maeneo husika kwa utaratibu maalum 
uliowekwa na Baha’u’lláh. Wajumbe wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 
huchaguliwa na wawakilishi wa nchi zote zenye Mabaraza ya Kitaifa kila 
baada ya kipindi cha miaka mitano. Lakini wajumbe wa Mabaraza ya Kitaifa 
huchaguliwa kila mwaka na wawakilishi wa waumini kutoka sehemu zote za 
nchi husika. Na pia wajumbe wa Mabaraza ya Mahali huchaguliwa na 
waumini watu wazima wakazi wa kijiji au mji husika. Kwa upande mwingine 
wajumbe wote wa asasi zote za washauri huteuliwa. Wajumbe wa Kituo cha 
Ufundishaji cha Kimataifa pamoja na wajumbe wa Halmashauri za Washauri 
wa Bara huteuliwa na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu lakini Washauri 
wasaidizi huteuliwa na Halmashauri za Washauri wa Bara.  

Na pia washauri wasaidizi huteua wasaidizi wao wajulikanao kama Wasaidizi 
wa Washauri wasaidizi au kwa kifupi Wasaidizi. Mkondo wa ushauri 
ulianzishwa na Baha’u’lláh Mwenyewe, kwa kuteua Mikono wa Hoja. 
Utaratibu huu ukaendelezwa na ‘Abdu’l-Bahá na baada yake Shoghi Effendi. 
Nyumba ya Haki ikaendeleza mkondo huu kwa kuanzisha Kituo cha 
Ufundishaji cha Kimataifa na Halmashauri za washauri wa bara. Kitabu hiki 
kitakusaidia kuelewa jinsi mfumo huu wa utawala wa Kibahá’i ulivyotokea 
hatua kwa hatua toka/tangu wakati wa uongozi wa Mwasisi wake hadi wakati 
huu wa zama za utungo/ujenzi.  
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Kadiri tunavyoendelea kujifunza mada kadhaa katika Imani ya      Kibahá’i 
aghalabu tumeendelea kukutana au pengine kusikia matumizi ya msamiati 
Mkono wa Hoja ya Mungu. Mara nyingi tunapata maelezo machache tu 
kuhusu roho hizi zilizojulikana kama Mikono wa Hoja, walakini huwa 
tunabaki na hamu ya kujua zaidi juu ya maisha yao pamoja na asasi 
waliyoitumikia na vile vile mchango wao katika historia ya maendeleo ya 
Hoja. Hili hapa ni jaribio mojawapo la kukidhi kiu hii, na kwa vyovyote vile 
kitabu hiki hakiwezi kutosheleza kukupa kila kitu kuweza kupata uelewa 
kamili uhitajikao kuhusu asasi hii na kiwango kisichopimika cha mchango 
wao katika ukunjukaji wa maendeleo ya Hoja toka/tangu siku zake za 
mwanzoni hadi katika kipindi hiki. Ni matumaini yetu kuwa umaizi 
utakaoupata kutokana na usomaji wako juu ya mchango wa waumini hawa, 
upendo wao kwa Hoja na uthabiti wao katika Agano la Mungu utakusaidia 
kuongeza utambuzi wako juu ya nguvu ya Agano la Baha’u’lláh. Tukitambua 
kuwa huu ni ufupisho tu wa kile kilichotekelezwa na roho hizi zilizojitoa 
wakfu, tunakushauri kuendelea kuchunguza vyanzo vingine ili kupata uvuvio 
zaidi juu ya huduma yao iliyotukuka kwa hoja ya Mungu.  

Kitabu hiki kinakupa vionjo juu ya maisha ya kila mmojawapo wa roho hizi 
pamoja na huduma yao kwa hoja wakiwa wajumbe wa asasi muhimu katika 
ukunjukaji wa Utaratibu wa Utawala wa Baha’u’lláh. Kipindi cha kati ya 1957 
hadi 1963 kimeangaziwa mahsusi kuonesha uthabiti wa asasi ya Mikono wa 
Hoja wakati ilipolazimika kuongoza Hoja ya Baha’u’lláh baada ya 
kunyang’anywa ghafla kiongozi wao mpendwa.    

Mwishoni utaweza kuona kiwango chao cha utiifu kwa Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu na jinsi walivyoshiriki kusimamia mchakato wa uundwaji wake 
kwa kufuata maandiko ya Baha’u’lláh. Kwa uamuzi na maelekezo ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu utagundua jinsi asasi ya Mikono wa Hoja ilivyokuwa 
mbegu iliyoota na kuchipuka kuwa shirika la washauri. Hivyo, utagundua 
kuwa majukumu yaliyokuwa yakitekelezwa na Mikono wa Hoja, kwa sasa 
yanaendelea kubebwa na asasi ya Washauri. Kama nyongeza, mwishoni kuna 
simulizi chache kutoka kwa baadhi ya Mikono wa Hoja ambazo zitaweza 
kuvuvia roho zetu ili kujitoa wakfu maisha yetu kwa ajili ya huduma kwa 
Hoja.  
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1  
ASILI YA ASASI YA MIKONO WA HOJA  

Ni mara nyingi umesikia au kusoma msamiati ‘Mkono wa Hoja ya Mungu’ au 
‘Mkono wa Imani’ au kwa kifupi ‘Mkono wa Hoja’ au ‘Mkono’ na hivyo sio 
maneno mageni kwako. Mikono wa Hoja walikuwa ni waumini thabiti katika 
historia ya Imani ya Kibahá’i walioteuliwa na kupewa hadhi hiyo na 
Baha’u’lláh      Mwenyewe na baadaye ‘Abdu’l-Bahá na Shoghi Effendi wakati 
wa vipindi vyao wakiwa Wakuu wa Imani ya Kibahá’i. Baada ya kifo cha 
Mlinzi Shoghi Effendi hapakuwa tena na uteuzi wa Mikono wa Hoja. Hivyo, 
kwa sasa hakuna Mkono wa Hoja yeyote aliye hai hapa duniani. Wote 
walikwishatangulia kwenye ufalme wa Abhá. Baha’u’lláh Mwenyewe ndiye 
alikuwa mwanzilishi wa asasi hii ya Mikono wa Hoja ya Mungu. Katika 
kipindi Chake akiwa hapa duniani aliteua wachache kati ya wafuasi Wake 
waaminifu waliokuwa wanaitumikia Hoja Yake kwa uthabiti na akawaita 
Mikono wa Hoja ya Mungu. Hiki kilikuwa ni kipindi cha kuelekea mwisho 
wa maisha Yake hapa duniani, kati ya mwaka 1887 hadi 1892. Hawa wote 
walikuwa ni waumini waliokuwa wanaishi nchini Iran kwa wakati huo. Bila 
shaka ni kwa sababu Hoja Yake ilianzia huko na idadi kubwa ya waumini wa 
mwanzoni walikuwa nchini humo. Ilikuwa ni mnamo mwaka 1887 ndipo kwa 
mara ya kwanza alilitaja hilo jina la Mikono wa Hoja ya Mungu (kwa kiarabu 
“Ayadi’ Amru’llah’’). Katika waraka aliomwandikia Ibn Asdaq, ambaye 
baadaye alimteua kuwa Mkono wa Hoja, Baha’u’lláh alikuwa anamuomba 
Mungu “kuwathibitisha wateule hawa, roho hizi ambazo ni 
Mikono wa Hoja ambao wamepambwa kwa joho la ufundishaji 
na wameinuka kuihudumia Hoja”. (1)    

Pia katika “Waraka wa Dunia” Alieleza daraja la huduma ya Mikono wa Hoja:  

“Mwangaza na utukufu, salaam na sifa viwe juu ya Mikono wa Hoja Yake, 
ambao kupitia kwao mwangaza wa stahamala unang’aa na ukweli 
umesitawishwa kwamba mamlaka ya kuteua yanakuwa ni kwa Mungu, 
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Mwenye uwezo, Mwenye nguvu, Asiyezuilika, ambao kupitia kwao bahari 
ya fadhili imesukumwa na manukato ya upendeleo wenye neema ya 
Mungu, Bwana wa jamii ya binadamu, yamesambazwa. Tunamsihi Yeye- 
Ametukuka Yeye – kuwakinga wao kupitia nguvu ya majeshi Yake, 
kuwalinda kupitia uwezo wa utawala Wake na kuwasaidia kupitia nguvu 
Yake isiyoshindwa ambayo hushinda vitu vyote vilivyoumbwa. Mamlaka 
yote ni ya Mungu, Muumba wa mbingu na Bwana wa Ufalme wa Majina.”  
(2)  

Na katika Maandiko mengine Baha’u’lláh anawarejelea Mikono wa Hoja 
kuwa watainuliwa ili kumsaidia katika kuendeleza Hoja Yake na pia anataja 
majukumu yao katika kuunganisha na kuilinda Imani ya Kibahá’i. Vile vile 
kama uthibitisho na mwendelezo wa asasi hii, katika Wasia na Agano la 
‘Abdu’l- Bahá kuna aya nyingi zinazohusu Mikono wa Hoja ambazo huweka 
wazi daraja lao, majukumu yao, pamoja na nasaha kadhaa kuhusu utendaji 
wao na mwenendo wao. Pia katika hati hiyo, kwa uwazi ‘Abdu’l –Bahá 
anampa mrithi Wake mamlaka ya kuteua na kuwaongoza Mikono wa Hoja 
ya Mungu.  

 “Heshima na sifa, Baraka na utukufu…viwe juu ya Mikono wa Hoja ya 
Mungu ambao wametawanya mbali Manukato Matakatifu, wametamka 
Uthibitisho Wake, wametangaza Imani Yake, wamechapisha  Sheria Yake 
nchi za ng’ambo, wakijitenga wenyewe kutoka vitu vyote isipokuwa Yeye, 
wakisimama kwa haki katika hii dunia, na kuwasha Moto wa Upendo wa 
Mungu ndani ya mioyo na roho za watumishi Wake; ….Mikono wa Hoja ya 
Mungu lazima wakati wote wawe macho na wakikuta yeyote anaanza 
kwenda kinyume na kumpinga  Mlinzi wa Imani ya Mungu ni kumuondoa 
haraka kutoka kwenye kundi la watu wa Bahá na kamwe wasikubali 
kisingizio chochote kutoka kwake ….  

Majukumu ya Mikono wa Hoja ya Mungu ni kusambaza Manukato 
Matakatifu, kuadilisha roho za watu, kuendeleza ujifunzaji, kuboresha 
tabia za watu wote na kuwa, wakati wote na katika hali zote waliotakasika 
na waliojitenga kutoka vitu vya kidunia. Lazima wadhihirishe hofu/kicho 
cha Mungu kwa mwenendo wao, tabia zao, vitendo vyao na maneno yao. 
Asasi hii ya Mikono wa Hoja ya Mungu ipo chini ya uongozi wa Mlinzi wa 
Imani ya Mungu. Lazima bila kukoma awahimize wajaribu na kujitahidi 
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kadiri ya uwezo wao kutawanya ladha tamu ya Mungu, na kuongoza watu 
wote wa dunia, kwa kuwa ni mwanga wa Uongozi Mtakatifu ambao 
husababisha ulimwengu mzima kuangaziwa. Kupuuzia, japo kwa kitambo, 
amri hii kamilifu ambayo inamfunga kila mmoja hairuhusiwi kabisa, 
kwamba uso wa dunia uweze kuwa wa kimbingu, kwamba kushindana na 
ugomvi miongoni mwa watu, ndugu, mataifa na serikali vitatoweka, 
kwamba wakazi wote wa duniani watakuwa ukoo mmoja na mbari moja 
na kwamba dunia itakuwa kama vile nyumba moja.  (3)     

Katika kipindi cha miongo mitatu ya uongozi wa Shoghi Effendi kama Mlinzi 
wa Imani, yeye, licha ya kuteua idadi kubwa ya Mikono wa Hoja lakini pia 
aliinua huduma ya waumini hawa kuwa ya muundo wa asasi kamili. Kati ya 
mwaka 1951 na 1957 alifanya mambo manne makubwa ili kuimarisha asasi 
hii. Kwanza, aliteua Mikono wa Hoja wengi. Katika kipindi hicho tu aliteua 
Mikono wa Hoja 32. Lakini hadi kufika mwaka 1957 wakati wa kifo chake 
idadi ya Mikono waliokuwa hai na wakihudumu ilikuwa 27. Pili, kila Mkono 
wa Hoja alipangiwa eneo la huduma katika mojawapo ya mabara matano ya 
dunia. Kila bara lilipata idadi kadhaa ya Mikono wa Hoja waliokaa na 
kuhudumia humo. Mikono waliokuwa katika bara moja walianza kutoa 
huduma kwa ushirikiano wakijiona kama wajumbe wa asasi moja. Tatu, 
aliwateua wanne kati yao kukaa Makao Makuu ili kumsaidia kazi ya kuratibu 
shughuli za Mikono waliokuwa wakihudumu katika kila bara. Utaratibu huu 
ulirahisisha sana mawasiliano kati ya Mlinzi wa Hoja na Mikono waliokuwa 
sehemu mbalimbali za dunia. Pia walianza kupata ufahamu wa maendeleo 
na uratibu wa shughuli za Imani kidunia. Nne, aliwaelekeza Mikono wa Hoja 
kuteua bodi mbili za usaidizi kwa kila bara, moja ya ulinzi na nyingine ya 
uenezaji, ili kuwasaidia Mikono wa Hoja waliokuwa wakihudumia      kwenye 
mabara hayo. Wajumbe wa bodi hizi wakawa ndio wasaidizi wa Mikono wa  
Hoja katika maeneo yao ya huduma na wakajulikana kama Washauri 
Wasaidizi. Zaidi ya hayo, alianzisha mifuko ya bara kwa ajili ya kugharamia 
shughuli za Mikono wa Hoja na wasaidizi wao, na kwa kila bara akamteua 
mmoja wa Mikono wa Hoja katika bara hilo kuwa mdhamini wa mfuko huo. 
Hatua hizi ziliimarisha sana utendaji wa Mikono wa Hoja na ukawa wa 
kiasasi. Katika ujumbe wa kuwateua Mikono 8 wa mwisho, Oktoba 1957, 
aliwatambulisha Mikono wa Hoja kama “Wasimamizi Wakuu wa Jumuiya 
Changa ya Ulimwengu ya Baha’u’lláh’’. Lakini huduma muhimu kabisa na ya 
kihistoria ya Mikono wa Hoja ilikuwa ni wakati wa kipindi cha miaka 
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takribani mitano na nusu baada ya kifo cha ghafla cha Mlinzi Shoghi Effendi. 
Hii ilikuwa ni kati ya Novemba, 1957 hadi Aprili 1963. Huduma yao 
ilijumuisha mambo makuu matatu ya kihistoria: i) kuwa wasimamizi wakuu 
wa Imani ii) kuukamilisha mpango wa miaka kumi wa ufundishaji 
ulioanzishwa na Mlinzi na iii) kusimamia uchaguzi na kuisimika Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu mwaka 1963. Wakiwa watawala, waliilinda Imani dhidi 
ya maadui na kudumisha umoja wa      Wabahá’i duniani kote, waliongoza 
juhudi za ufundishaji na uundaji wa mabaraza ya kiroho ya vijiji na kitaifa 
katika mabara yote na mwishowe wakasimamia mchakato wa uchaguzi wa 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kama ilivyokuwa imeamriwa na Baha’u’llah 
katika Maandiko Yake miaka kadhaa kabla. Katika kutimiza majukumu haya, 
walichagua tisa kati yao kukaa na kusimamia kazi za kiutawala huko Makao 
Makuu ya Imani mjini Haifa kama zilivyokuwa zikifanywa na Mlinzi; na 
wengine wakiendelea kuongoza juhudi za ufundishaji katika mabara yote ili 
kukamilisha Mpango wa Miaka Kumi. Japo kwa ujumla Mikono wa Hoja 
walioteuliwa idadi yao ni hamsini, lakini Shoghi Effendi na hata baadaye 
Nyumba ya Haki imesema kuwa kuna uwezekano wa kuwa zaidi ya hao, 
lakini kwa sasa wanaojulikana ni hao kwani mazingira ya Iran hayajaruhusu 
kufanyika kwa utafiti wa kina zaidi wa historia ya Imani nchini humo  
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 2  
MIKONO WA HOJA KATIKA KIPINDI CHA BAHA’U’LLÁH 

  
Katika kipindi cha utume Wake akiishi hapa duniani Baha’ulláh aliteua 
Mikono wa Hoja wanne. Hawa walikuwa ni kati ya waumini wa miaka hiyo 
ya mwanzoni waliofanya kazi kubwa ya kusimamisha Imani      Yake, hasa 
katika nchi ya Iran. Hawa ni waumini ambao Alikuwa Anawapa majukumu 
kadhaa maalum katika kipindi hicho kigumu. Na waliendelea kuhudumia 
Hoja hadi wakati wa uongozi wa ‘Abdu’l-Bahá na hata mmoja wao alihudumu 
mpaka kipindi cha uongozi wa Shoghi Effendi kwa miaka kama saba hivi. 
Majina yao ni:   

1. Haji Mulla ‘Ali-Akbar-i-Shahmirzadi, alijulikana pia kama Haji  
Akhund  
2. Haji Mirza Muhammad Taqiy-i-Abhari, alijulikana pia kama Ibn-i-Abhar  
3. Mirza Muhammad-Hasan, au Adibu'l-'Ulama, alijulikana pia kama Adib, 

na   
4. Mirza 'Alí-Muhammad, alijulikana pia kama Ibn-i-Asdaq  
  
1. Ali-Akbar-i-Shahmirzadi (Hájí Ákhund) (1842- 1910)  
  

  
  
Alizaliwa mwaka 1842 huko Shahmírzád, Iran. Alipata elimu ya dini ya 
kiislamu katika vyuo mbalimbali nchini Iran na alitambulika na kuheshimika 
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kwa usomi wake katika dini. Aliamini na kuikubali Imani baada tu ya kusoma 
Kitabu Yakini mnamo mwaka 1861. Haji Akhund alifungwa mara tano kwa 
ajili ya Imani katika vipindi tofauti tofauti na alikuwa mmoja wa waumini 
waliofundisha na kuwezesha idadi kubwa ya watu kuwa Wabahá’i nchini Iran 
katika kipindi hicho kigumu. Alisafiri kwenda Nchi Takatifu na kukutana na 
Baha’u’lláh mara tatu – mwaka 1871, 1882 na 1889. Na kutokana na uaminifu 
wake mkubwa, Bahá’u’lláh alimpa jukumu kubwa na nyeti la kutunza na 
kuhamisha mabaki ya Mwili Mtakatifu wa Báb. Aliteuliwa na Bahá’u’lláh 
kuwa Mkono wa Hoja baada ya kukutana Naye mara ya mwisho. Mara ya 
mwisho alikwenda ‘Akká kukutana na ‘Abdu’lBahá mwaka 1894 na kwa 
ruhusa Yake alijaribu bila mafanikio kumshawishi mvunja- Agano mkuu 
Mirza Muhammad Ali kuacha uasi wake dhidi ya ‘Abdu’l-Bahá. Alifariki 
mnamo mwaka 1910 mjini Tihrán baada ya yeye na Mikono wa Hoja wenzake 
kufanikisha kuunda Baraza la kwanza la mji wa Tihrán mwaka 1899.  
  
2. Hájí Mírzá Muhammad-Taqíy-i-Abharí—(Ibn-i-Abhar) (1854- 

1917)  
                                                                                   

  
  
 Alizaliwa mnamo mwaka 1854 kule Abhar. Aliamini na kuwa mfuasi wa 
Baha’u’lláh mwaka 1868, baada ya kuwa Mbabi kwa miaka kadhaa. Kuna 
sehemu fulani katika Maandiko, ambapo Bahá’u’lláh humtaja Hájí Mírzá 
Muhammad-Taqíy-i- Abharí kuwa aliumbwa kutukuza Sifa na Utukufu wa 
Mungu. Baha’u’lláh alimteua kuwa Mkono wa Hoja mnamo mwaka 1886. 
Kwa miaka minne (1890-1894) alipata baraka ya kufungwa ndani ya gereza 
la Siyal-Chal akifungwa kwa minyororo ile ile aliyofungwa Bahá’u’lláh 
mwaka 1852. Katika kipindi cha ‘Abdu’l-Bahá alitumwa kwenda kufundisha 
Imani katika nchi za Uturuki na India, na kwa ruhusa ya ‘Abdu’l-Bahá 
alifanya safari 11 kwenda Nchi Takatifu. Ibn-i- Abhar alikuwa kati ya 
waumini waliopokea nyaraka nyingi kutoka kwa Baha’u’lláh zikiwapa 
miongozo mbalimbali. Wakati fulani alimuomba Baha’u’lláh ampe 
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mwongozo wa sehemu gani akaishi nchini Iran. Baha’u’lláh kwa kutaka 
kumfundisha umuhimu wa ushauriano alimjibu kuwa aende akashauriane 
jambo hilo na waumini wenzake walio thabiti na jibu litakalotokana na 
ushauriano huo ndilo alitekeleze. Huduma yake kubwa ilikuwa ni juhudi 
yake ya kuendeleza elimu ya wanawake. Yeye na mke wake walikuwa na 
mchango mkubwa katika kuinua elimu ya wanawake katika jamii ya 
Waajemi. Hájí Mírzá Muhammad-Taqíy-i-Abhari alifariki mwaka 1917.  
  

  
 Mírzá Muhammad-Taqíy-i- Abhari akiwa amefungwa minyororo 
akipelekwa gerezani  
  
3. Haji Mírzá Hasan, (Adib) (1848- 1919)  
  

  
  
 Alizaliwa Talaqán, Iran, mwaka 1848. Alipata elimu ya dini ya kiislam mjini 
Tehran na Mashhad. Wakati akiwa kijana alipewa kazi ya kuwa mwandishi 
wa vitabu wa mwana mfalme. Na kwa kuwa alikuwa msomi wa dini ya 
kiislamu wakati fulani alipewa nafasi ya kuwa imam wa msikiti wa Ijumaa 
mjini Tehran. Aliikubali Imani na kuwa Mbahá’i mnamo mwaka 1889 baada 
ya kufundishwa imani na kuitafiti kwa kusaidiwa na Nabil-i-Akbar. Baada ya 
hapo alifukuzwa kazi yake ya uandishi kwa mwana mfalme. Bahá’u’lláh 
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alimteua kuwa Mkono wa Hoja ya Mungu ndani ya kipindi cha mwaka 
mmoja tangu alipoikubali imani Yake. Tofauti na Mikono wa Imani wengine 
wa kipindi hicho yeye hakupata baraka ya kukutana na Baha’ulláh katika 
maisha yake bali baadaye alipata bahati ya kukutana na ‘Abdu’l-Bahá huko 
‘Akká. Alijishughulisha sana na kufundisha elimu ya dini kwa vijana na pia 
alikuwa mmoja wa waanzilishi wa shule za Tarbiyat mjini Tihrán, shule 
ambazo zilikuja kuwa maarufu na kuenea katika nchi nzima ya Iran kwa 
miaka hiyo. Vile vile aliandika machapisho na vitabu kadhaa vya historia na 
uthibitisho wa Imani. Wakati wa kipindi cha ‘Abdu’l-Bahá alishughulika sana 
kuzima upinzani wa wavunja- Agano na juhudi zake za ufundishaji 
zilipelekea uanzishwaji wa Baraza la Kiroho la Wabahá’i wa Iran (la kwanza) 
ambalo alichaguliwa kuwa mjumbe. Alifariki tarehe 2 Septemba, 1919 mjini 
Tihrán baada ya kurejea kutoka safari ndefu ya ufundishaji huko India na  
Burma kwa maelekezo ya ‘Abdu’l-Bahá. (4)   
  
4.  Aqá Mírzá ‘Alí-Muhammad (Ibn-i-Asdaq) - Shahíd Ibn-i-Shahíd   
(1850- 1928)   
  

  
  
‘Mfa kishahidi, mwana wa Mfa kishahidi’ aliyezaliwa Mashhad mwaka 1850. 
Baba yake alikuwa Mullá Sádiq-i- Muqaddas au Ismu’llahu’-Asdaq ambaye 
aliifia kishahidi Imani ya Báb (ambaye baadaye naye alikuja kupewa daraja 
la Mkono wa Hoja na ‘Abdu’l-Bahá akiwa amekwishafariki). Akiwa bado 
mdogo alifungwa gerezani pamoja na baba yake katika gereza la Siyah-Chal 
mjini Tihrán kwa sababu ya kuwa wafuasi wa Báb. Akiwa bado kijana mdogo 
aliambatana na baba yake kwa safari ndefu ya kwenda Baghdád ambako 
alipata baraka ya kufika mbele ya Baha’u’lláh. Ni kutoka wakati huo ndipo 
alivutiwa mno na wajihi Wake na kujenga imani thabiti kwa Baha’u’lláh. 
Miaka kadhaa baadaye akiwa mfuasi thabiti wa Baha’u’lláh alimuomba mara 
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nyingi awe kifo cha kishahidikama baba yake. Baha’u’lláh alimjibu kuwa 
‘’katika kipindi hiki kitendo kikuu kuliko vyote ni huduma kwa 
Imani… na ufia dini hauna maana ya mtu kujitolea kufa na 
kumwaga damu kwa ajili ya dini tu, bali hata mtu ambaye anapata 
baraka ya kuishi akifurahia maisha ya huduma anaweza kuwa na 
daraja la ufia dini’’.   
  
Baadaye kutokana na huduma yake kubwa kwa Imani mwaka 1882  
Baha’u’lláh alimpa daraja la mfia dini akamuita      mfa kishahidi, mwana wa 
mfa kishahidi yaani ‘shahid bin Shahid’ (kwa Kiarabu). Vile vile Ibn-i-Asdaq 
alikuwa mtu wa kwanza kupewa daraja la Mkono wa Hoja ya Mungu na 
Baha’u’lláh mwaka 1887. Ni katika waraka mmojawapo Aliomwandikia Ibni-
Asdaq, ndimo Baha’u’lláh alipofunua sala maarufu ya ‘Heri pahali, na nyumba, 
na mahali ……..’’ Hii ilikuwa ni majibu baada ya yeye kumjulisha Baha’u’lláh 
kuwa waumini wa Tihrán walikuwa wanataka kutekeleza sheria ya Mashriqu’l-
Adhkar lakini hawakuwa na Nyumba za Ibada. (Baha’u’lláh alikuwa amewaagiza 
waumini kwenda kwenye Nyumba za Ibada na kufanya sala za alfajiri; lakini 
kwa kuwa wakati huo hakukuwa na Nyumba za Ibada za Kibahá’i walikusanyika 
katika nyumba za waumini wenzao na kufanya ibada pamoja kila alfajiri). Baada 
ya kupokea waraka huo kutoka kwa Baha’u’lláh, Ibn-i-Asdaq aliupeleka kwa 
waumini wenzake wa Tihrán na walifurahi na kuzidisha mikusanyiko hiyo ya 
sala za alfajiri. Kwa hiyo, na wao wakaonekana kuwa walikuwa ni watu 
wanaofanya ibada kama walivyokuwa wenzao waislamu. Wakati wa kipindi cha 
‘Abdu’l-Bahá alipewa kazi maalum ya kufundisha watu mashuhuri na watawala. 
Licha ya kufundisha kada hiyo nchini Iran, alisafiri hadi India, Burma 
naTurkistan na mnamo mwaka 1920 ‘Abdu’l-Bahá alimpa yeye na Ahmad 
Yazdani waraka maalum ulioitwa ‘’Waraka wa the Hague’’ kuuwasilisha kwa 
‘Shirika la kuleta Amani ya Kudumu’ huko mjini The Hague, Uholanzi. Na pia 
alihusika kwa kiasi kikubwa katika mipango ya ujenzi wa Nyumba ya Ibada ya 
kwanza ya Kibahá’i ya Ishqábád. Alikuwa ni mmoja wa Mikono wa Hoja wa 
mwanzoni aliyeishi na kuhudumia Imani tangu wakati wa Baha’u’lláh hadi 
wakati wa Mlinzi Shoghi Effendi. Alifariki na kuzikwa mjini Tihrán mwaka 
1928. (5)   
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3  
MIKONO WA HOJA KATIKA KIPINDI CHA ‘ABDU’L-BAHÁ 

  
Baada ya ‘Abdu’l-Bahá kuachiwa uongozi wa Imani, Aliongoza shughuli za 
Mikono waliokuwa wameteuliwa na Baba Yake. Kwa maelekezo Yake 
walifanya kazi kubwa ya kuzilinda jumuiya za Wabahá’i wa Iran dhidi ya uasi 
wa Mirza Muhammad Ali na wavunja-agano wenzake waliojaribu kuleta 
mifarakano. Pia walifanya kazi kubwa kuwezesha uundwaji wa asasi ya 
kuchaguliwa. Mwaka 1897 ‘Abdu’l-Bahá aliwaelekeza Mikono wa Hoja 
(ambao wote walikuwa wanaishi Iran) kuunda asasi ya ushauriano miongoni 
mwao pamoja na walimu wengine mashuhuri waliokuwa wanaishi Tihrán 
wakati huo. Mnamo 1899 walifanikiwa kuunda asasi ya kwanza kabisa ya 
kuchaguliwa ya Kibahá’i duniani ambapo Mikono wote walikuwa wajumbe. 
Asasi hii ilijulikana kama ‘Baraza Kuu la Tihrán’ na huchukuliwa kama 
Baraza la kwanza la Mahali kuundwa, japo wakati huo halikujulikana kwa 
jina hilo. Kama mwendelezo wa jukumu aliloachiwa na Baba yake, baadaye 
‘Abdu’l-Bahá pia Aliwataja Mikono wa Hoja. Aliwapa heshima na kuwataja 
kama Mikono wa Hoja baadhi ya Wabahá’i waliokuwa thabiti na walimu 
mashuhuri katika kipindi cha Baba Yake wakati wao wenyewe walikuwa 
wamekwishafariki. Waumini hao ambao ‘Abdu-l-Bahá katika Kipidi Chake 
aliwapa daraja hilo akiwa mkuu wa Imani kati ya mwaka 1892 hadi 1921 
walikuwa pia wanne. Hawa wote aliwatangaza kuwa walikuwa Mikono wa 
Hoja wakati wamekwishafariki na wote walikuwa ni waumini wa Irán. 
Walikuwa wafuatao:   

1. Aqa Muhammad-i-Qa'ini, akijulikana pia kama Nabil-iAkbar  
2. Mirza 'Ali-Muhammad-i-Varqa, mfa kishahidi  
3. Shaykh Muhammad-Riday-i-Yazdi, na   
4. Mulla Sadiq-i-Muqaddas, aliyepewa jina la Ismu'llahu'l- 
Asdaq  

  



  14 

1. Aqa Mohammad-i-Qa’ini (Nabil-i-Akbar) (1829- 1892)  

  
Nabil-i-Akbar alizaliwa huko Qa’ini, Irán mnamo mwaka 1829. Alipata elimu 
ya dini, na ya nyanja zingine za elimu zilizothaminiwa sana kwa wakati huo. 
Alikuwa msomi aliyeheshimika sana na viongozi wa dini, watawala na watu 
wa kawaida. Baada ya kupata mwanga wa mafundisho ya Imani mpya ya Báb 
aliikubali na kuwa muumini thabiti, na baadaye alipata baraka ya kufika 
mbele ya Baha’u’lláh kipindi kile alipokuwa Baghdád. Alikuwa ni kati ya 
waumini wachache waliolitambua daraja la Baha’u’lláh baada ya kufika 
mbele Yake na kusikiliza Mafundisho Yake katika kipindi kile kabla 
hajajitangaza kuwa ndiye Mdhihirishaji Aliyekuwa anasubiriwa. Wengi 
waliopata nafasi ya kumsikiliza Nabil-i-Akbar waliamini kuwa hakukuwa na 
msomi wa dini mwenye uwezo na kipaji kama yeye katika nchi ya Irán wakati 
huo. Kwa kutumia elimu yake na uwezo wake mkubwa aliweza kufundisha 
na kuwawezesha watu wengi wa aina tofauti tofauti kuwa wafuasi wa Imani 
ya Baha’u’lláh. Baha’u’lláh aliandika waraka aliouita ‘Waraka wa Hekima’ 
kwa ajili yake. Alisafiri sehemu mbalimbali ndani ya Irán na Ishqábád na 
Bhukara ili kueneza ujumbe wa Baha’u’lláh. Alifariki mnamo mwaka 1892 
huko Bhukara, Uzbekistan.  Alitajwa na ‘Abdu’l-Bahá kama Mkono wa Hoja 
miaka kadhaa baada ya kuwa amekwishafariki.  

2. Mirza 'Ali-Muhammad-i-Varqa, kifo cha kishahidi (1855- 1896)  
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Ali-Muhammad-i-Varqa alizaliwa mwaka 1855 huko Yazd, Irán. Alisomea 
utaalam wa mashairi na tiba za asili za kiajemi. Alikuwa mmoja wa wafuasi 
wa mwanzoni wa Baha’u’lláh. Alijaaliwa kupata watoto watatu; Azizu’lláh, 
Ruhu’lláh na Valliyu’lláh. Mke wake na mama mkwe wake walikuwa 
waislamu waliokuwa wanaichukia sana Imani ya Kibahá’i, lakini pamoja na 
hayo aliweza kuwafundisha na kuwafanya watoto wake kuwa Wabaha’i 
thabiti tena tangu wakiwa bado na umri mdogo. Ruhu’lláh, akiwa mtoto wa 
miaka 7 hivi alipata baraka ya kufika mbele ya Baha’u’lláh na kuongea Naye 
akiwa ameambatana na baba yake.      Muhammad Varqa alikuwa mmoja wa 
washairi maarufu nchini Irán na alitumia kipaji hicho na umaarufu wake 
kueneza Imani ya Baha’u’lláh. Ni kutokana na kipaji hicho cha ushairi na jinsi 
alivyokitumia kuwaleta watu kwenye Imani, kwamba Baha’u’lláh akampa 
jina la Varga ambalo humaanisha hua. Alikuwa mmoja wa walimu 
mashuhuri wa Imani wa wakati huo. Katika kipindi cha uhai wake alikwenda 
‘Akká mara tatu; mara mbili katika kipindi cha Baha’u’lláh ambapo alipata 
baraka ya kufika machoni Pake mwaka 1879 na 1891, na safari ya mwisho 
ilikuwa wakati wa ‘Abdu’l-Bahá mwaka 1893. Katika safari zake mbili za 
mwisho aliandamana na watoto wake wawili wakubwa (Azizu’lláh na 
Ruhu’lláh) hali ambayo iliwapa watoto hao uthabiti mkubwa sana katika 
Imani. Aliuawa kifo cha kishahidi pamoja na mtoto wake wa miaka 12, 
Ruhu’lláh, mwaka 1896 wakiwa wafungwa gerezani mjini Tihrán kwa sababu 
walikataa kuikana imani yao kwa Baha’u’lláh. Wakati wa kuuawa kwao 
muuaji aliingia kwenye chumba cha gereza akawatenganisha      Muhammad 
Varqa na mtoto wake Ruhu’lláh kutoka kwenye mnyororo uliokuwa 
umewafunga; akamuuliza Varqa ‘’unataka nikuue wewe kwanza au mtoto 
wako kwanza” Varqa akajibu ‘’utakavyopenda wewe‘’. Yule muuaji 
akachukua nyengo akamchana tumbo na kuvuta utumbo wake nje kwa 
kutumia nyengo hiyo, na wakati utumbo na damu vikianza kutiririka chini 
yule muuaji akamwangalia usoni na kumuuliza ‘’unajisikiaje sasa”, Varqa 
akajibu huku akitabasamu “najisikia vizuri kuliko wewe”. Hapo wauaji wote 
kwa pamoja wakamvamia kwa hasira na kumkatakata vipande vipande 
mbele ya mtoto wake na baadaye wakamnyonga mtoto wake. Hivyo ndivyo 
Varqa na mtoto wake Ruhu’lláh walivyokufa kishahidi. Baadaye ‘Abdu’lBahá 
alikuja kumtangaza kuwa Mkono wa Hoja.  
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AIi Muhammad Varqa na mtoto wake Ruhu’lláh wakiwa gerezani kabla ya 
kuuawa  

3. Shaykh Muhammad-Riday-i-Yazdi (1814-1897)  

  
Muhammad-Riday-i-Yazdi alizaliwa katika familia maarufu jimboni Yazd 
mwaka 1814, na alipata elimu ya kidini katika vyuo maarufu vya kidini vya 
eneo hilo. Alikubali na kuwa mfuasi wa Báb katika siku za mwanzoni za 
Utume Wake. Alimtambua Baha’u’lláh hata kabla ya kujitangaza mara baada 
ya kusoma waraka Wake aliouandika akiwa kwenye milima ya Suleimaniya. 
Alikuwa mwalimu mahiri wa Imani ambaye alitumia kila fursa kufundisha 
Imani. Kutokana na elimu na ujuzi wake alifanikiwa kuwabadilisha viongozi 
na walimu kadhaa wa dini ya kiislamu kuwa Wabahá’i. Mara nyingi alitumia 
vifungu vya maandiko kutoka kitabu cha Qur’án kuwasadikisha wasikilizaji 
wake. Japo alipata mateso mengi kutoka kwa wapinzani wa Imani lakini 
hakukata tamaa. Baada ya mateso mengi na kufungwa mara kadhaa, alifariki 
akiwa gerezani mjini Tihrán mwaka 1897. Alitajwa na ‘Abdu’l-Bahá kuwa 
Mkono wa Hoja wakati akiwa amekwishafariki.  
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4. Mulla Sadiq-i-Muqaddas (Ismu'llahu'l-Asdaq) (haijulikani– 
1889)  

  
Mulla Sadiq-i-Muqaddas alizaliwa mjini Mashhad nchini Irán lakini mwaka 
wake wa kuzaliwa haujulikani vizuri. Alikuwa mwanafunzi wa Siyyid Kazim 
ambaye baadaye mwaka 1843 alikutana na mtukufu Báb. Lakini ilikuwa 
baadaye alipokutana na Mulla Hussein ndipo alipolitambua daraja la Báb na 
hivyo akamuamini na kuwa Mbábi. Alihamia Shiráz na kuanza kufundisha 
Imani mpya kwa nguvu sana, akiwa pamoja na Quddus. Alikuwa mmoja wa 
Wabábi waliozingirwa kwenye ngome ya Sheikh Tarbasi, lakini mwishowe 
alifanikiwa kutoroka. Baadaye akiwa Mbábi alipata baraka ya kufika mbele 
ya Baha’u’lláh mwaka 1860 kule Baghdad na kuamini kuwa huyo ndiye 
Mungu Alikuwa Amemdhihirisha. Baadaye alikamatwa na kufungwa kwenye 
gereza la Siyah-chal. Akiwa gerezani humo alimfundisha na kumfanya kuwa 
muumini wa Imani daktari wa gereza hilo aliyeitwa Hakim Masih, huyu 
ndiye alikuwa Mbahá’i wa kwanza mwenye asili ya Kiyahudi. Kwa kipindi 
fulani baada ya kutoka gerezani alipewa jukumu la kutunza mabaki ya mwili 
wa Mtukufu Báb. Vile vile alimtembelea Baha’u’lláh kule ‘Akká mwaka 1874 
na baada ya hapo akapewa jukumu la kuwafundisha Imani ndugu zake Báb 
(Afnan). Alifariki mwaka 1889 kule Hamadan, Irán baada ya kazi kubwa ya 
kufundisha Imani na mateso mengi kutoka kwa wapinzani wa Imani. 
Baadaye alitajwa na Abdu’l-Baha kama Mkono wa Hoja wakati 
amekwishafariki. Huyu ndiye alikuwa baba yake Ibn-i-Asdaq aliyekuwa wa 
kwanza kupewa daraja la kuwa Mkono wa Hoja na Baha’u’lláh. (6)  
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4  
MIKONO WA HOJA KATIKA KIPINDI CHA SHOGHI EFFENDI 

  
 Mamlaka ya Mlinzi ya kuteua Mikono wa Hoja ilitokana na Wosia na Agano 
la ‘Abdu’l-Bahá:……. Mikono wa Hoja ya Mungu lazima 
wachaguliwe na kuteuliwa na Mlinzi wa Imani ya Mungu.Wote 
lazima wawe chini ya kivuli chake na watii amri yake...’’. Vile vile 
hati hiyo inaendelea kuonesha mamlaka ya Mlinzi juu yao, uhusiano wao 
pamoja na majukumu yake kwao “Asasi hii ya Mikono wa Hoja ya 
Mungu ipo chini ya uongozi wa Mlinzi wa Hoja ya Mungu. 
Lazima bila kukoma awahimize wajaribu na kujitahidi kadiri ya 
uwezo wao kutawanya ladha tamu ya Mungu, na kuwaongoza 
watu wote wa dunia, kwa kuwa ni mwanga wa Uongozi  
Mtakatifu ambao husababisha ulimwengu mzima kuangaziwa’’.  
(7)   

Hivyo ilikuwa wazi kuwa Mikono wa Hoja wakati wa Mlinzi walipaswa kuwa 
watiifu na chini ya uangalizi wake na pia walikuwa na wajibu wa kumsaidia 
kutawanya Mafundisho ya Mungu kwa watu wote. Ni yeye tu aliyekuwa 
amepewa mamlaka na kuteua Mikono wa Hoja.  

Katika kipindi chake kama mkuu wa Imani (1921-1957) Shoghi Efendi aliteua 
jumla ya Mikono wa Hoja 42. Hawa waliteuliwa kwa nyakati na kwa namna 
tofauti tofauti. Baadhi aliwatangaza kuwa Mikono wa Hoja wakati 
wamekwishafariki, wengine aliwateua kwa makundi na wengine aliwateua 
mmoja mmoja kwa vipindi tofauti tofauti. Miaka michache baada ya 
kuchukua uongozi wa Imani, Shoghi Effendi kama Babu Yake, aliwatangaza 
waliokuwa waumini thabiti waliokuwa wametoa huduma kubwa katika 
maisha yao wakati wa uongozi wa ‘Abdu’l-Bahá, kuwa walikuwa Mikono wa 
Hoja. Hawa walitangazwa wakati wamekwishafariki kwa vipindi tofauti 
tofauti kuanzia mwaka 1925 hadi 1952. Idadi yao jumla ilikuwa 10. Kutokana 



  20 

na Wasia huu, Shoghi Effendi alianza kuteua Mikono wa Hoja mwishoni 
mwa mwaka 1925. Utaratibu huu uliendelea kwa kuwataja Mikono wa Hoja 
waliokwishafariki hadi mwaka 1952. Wengi wa hawa walioteuliwa kipindi 
hicho walikuwa ni kutoka Amerika. Hawa wote 10 walitajwa kwa vipindi 
tofauti tofauti.   

Waliotangazwa baada ya kuwa wamekwishafariki  
  
Na  Jina La Mkono 

wa Hoja  
Kuzaliwa  Kufariki  Kutangazwa— 

Mkono wa Hoja  
1  John E. Esslemont  1874  1925  30 Novemba 1925  
2  Haji Abdu'l-Hasan  

Amin     
1831  1928  Julai 1928  

3  Keith  Ransom- 
Kehler  

1876  1933  28 Oktoba 1933  

4  Martha Root  1872  1939  o2 Oktoba 1939  
5  'Abdu'l-Jalil  Bey  

Sa'd              
H*  1942  25 Juni 1942  

6  Siyyid  Mustafa  
Rumi              

H  1942  14 Julai 1945  

7  Muhammad Taqi-i- 
Isfahani  

H  1946  15 Desemba 1946  

8  Louis Gregory             1874  1951  05 Agosti 1951  
9  Roy C. Wilhelm           1875  1951  23 Disemba 1951  
10  John Henry Hyde- 

Dunn      
1855  1941  26 Aprili 1952  

  
*Tazama Kitabu: Ulimwengu wa Kibahái, cha Kiingereza, Toleo la XIV, 1963- 
1968, uk. 445-446 (H—maana yake mwaka haujulikani vizuri)  
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1. John Esslemont, (1874 -1925)  
  

  
  
John Ebenezer Esslemont alikuwa Mbaha’i mashuhuri wa Scotland 
aliyezaliwa Aberdeen- Scotland, tarehe 19 Mei, 1874 katika familia 
mashuhuri ya eneo hilo, na alipata elimu yake hadi chuo kikuu cha Aberdeen 
ambapo alihitimu kama daktari mwaka 1898. Aliishi kwa muda nchini 
Australia na Afrika Kusini na baadaye alirudi nchini mwake mwaka 1908. 
Kwa mara ya kwanza alisikia juu ya Imani ya Kibahá’i kutoka kwa mke wa 
mfanyakazi mwenzake ambaye alikuwa Mbahá’i, mwaka 1914. Baada ya hapo 
alisoma vitabu mbalimbali juu ya Imani na ndani ya kipindi cha mwaka 
mmoja akawa Mbahá’i. Esslemont alikuwa na ujuzi mkubwa wa lugha na 
alijua lugha za Kifaransa, Kijerumani, Kihispania na Kiesperanto, na baada 
ya kuwa Mbahá’i alianza kujifunza kwa juhudi Kiajemi na Kiarabu. 
Ilimlazimu kwenda kuishi Irán kwa mwaka mmoja ili kupata umahiri katika 
lugha hizo za Kiajemi na Kiarabu.Wakati mmoja alisema kuwa alifanya hivyo 
ili aweze kutafsiri Maandiko ya Kibahá’i kwa lugha za Ulaya ikiwa ni njia 
mojawapo ya kueneza Imani katika bara hilo. Mwaka 1916 alianza kuandika 
kitabu chake maarufu cha ‘Baha’u’lláh na Wakati Mpya’. Mwaka 1919 alienda 
Haifa baada ya ‘Abdu’l-Bahá kumuomba aende na muswada wa kitabu hicho 
alichokuwa anaandika cha utambulisho wa Imani ya Kibahá’i. Alipata baraka 
ya kukutana na kukaa na ‘Abdu’l-Bahá kwa miezi miwili ambapo aliongezewa 
elimu ya Imani ambayo ilimsaidia kuboresha kitabu chake baada ya ‘Abdu’l-
Bahá kukipitia na kuhakiki sura kadhaa alizokuwa tayari ameziandika. 
Aliendelea na kazi hii ya kuandika kitabu hicho hata baada ya kifo cha 
‘Abdu’l-Bahá. Alipokimaliza alimpelekea Mlinzi ambaye naye aliweka maoni 
yake na ndipo akakikamilisha na kikaweza kuchapishwa rasmi mwaka 1924. 
Hii ni mojawapo ya kazi zake za kukumbukwa sana. Kitabu hiki cha 
‘’Baha’u’lláh na Wakati Mpya” kimetumika kuitambulisha Imani kwa watu 
wengi na kimekwishatafsiriwa katika lugha zaidi ya 60.  
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Kipindi hicho Esslemont aliishi mjini Bournemouth Uingereza ambapo 
aliwafundisha Imani watu wengi. Baada ya afya yake kuwa dhaifu Shoghi 
Effendi alimkaribisha kwenda kuishi Haifa. Alihamia Haifa Novemba 1924 
na kutokana na ujuzi wake wa Kiingereza, Kiajemi na Kiarabu akawa 
anamsaidia Mlinzi kutafsiri kitabu cha “Maneno Yaliyofichwa” na ‘Waraka 
wa Ahmad’ kutoka Kiarabu na Kiajemi kwenda Kiingereza. Baadaye 
aliendelea kuwa msaidizi wa Mlinzi kama mwandishi wake wa lugha ya 
Kiingereza. Lakini afya yake iliendelea kuzorota na mwishowe mnamo 
Novemba 1925 alifariki dunia mjini Haifa na kuzikwa kwenye makaburi ya 
Wabahá’i. Mlinzi Shoghi Effendi katika barua iliyoelezea huduma yake kwa 
Imani alimtangaza John Esslemont kuwa Mkono wa Hoja. Hii ilikuwa 
Novemba 1925 akiwa ni muumini wa kwanza kutangazwa na Mlinzi kwa 
daraja hilo.   
  
2. Haji ‘Abdu'l-Hasan Amin (Haji Amin-i-llahi) (1831 - 1928)  

  

  
  
Haji Amin au Haji ‘Abu’l-Hasan Ardikani alizaliwa mnamo mwaka 1831/32 
huko Ardikani kaskazini mwa Yazd nchini Irán. Mnamo mwaka 1851 
alikutana na Mulla Mohammad Rida akampa mafundisho ya Mtukufu Báb 
kwa kina, akaamini na tangu hapo akawa Mbábi. Aliendelea kuwa Mbábi na 
kufundisha Imani hiyo hadi alipomwamini Baha’u’lláh baada ya kusikia 
habari Zake na kusoma Maandiko Yake. Mwaka 1869 alifanya safari yake ya 
kwanza kwenda ‘Akká akawasilisha fedha na barua kutoka kwa waumini wa 
Irán kupitia kwa Mirza Aqa Jan (mwandishi wa Baha’u’lláh) kwa kuwa 
kipindi hicho hakuruhusiwa na walinzi wa gereza kufika mbele ya 
Baha’u’lláh. Kipindi kifupi baadaye alifanya safari nyingine na akafanikiwa 
kufika mbele ya Baha’u’lláh akiwa bado mfungwa kwenye gereza la ‘Akká. 
Haji Amin alivutiwa sana na      Utukufu wa Baha’u’lláh kiasi kwamba 
alipigwa na bumbuazi akaanguka chini akazimia na kuumia kwenye paji la 
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uso. Baadaye aliamua kutoa mali zake zote ziwe mali za Baha’ulláh na hivyo 
kubaki hana makazi wala mali yoyote. Sasa aliishi kwa kufanya biashara 
ndogo ndogo na kwa kulipwa ujira kidogo kwa kuwasaidia kuandika barua 
waumini waliokuwa hawajui kuandika. Baadaye Haji Amin akawa msaidizi 
wa Haji Shah-Muhammad Manshad ambaye Baha’u’lláh alikuwa amempa 
jukumu la kukusanya Huqúqu’lláh kutoka kwa waumini. Hii ilisababisha 
afanye safari nyingi katika mikoa yote nchini Irán. Baada ya kifo cha Haji 
Shah-Muhammad Manshad mwaka 1880, aliteuliwa na Baha’u’lláh kuwa 
mdhamini wa Huqúqu’lláh na ndipo akaanza kujulikana kama Haji Amin. 
Jukumu hili lilijumuisha safari nyingi kutoka mji mmoja hadi mwingine na 
katika safari hizo alisaidia pia kusambaza nyaraka kutoka kwa Baha’u’lláh 
kwenda kwa waumini na pia kusaidia kusafirisha barua za waumini 
walizomwandikia Baha’u’lláh. Mwaka 1891 Haji Amin alikamatwa pamoja na 
Haji Akhundi na wakafungwa kwa miaka miwili kwa ajili ya Imani. Mnamo 
mwaka 1916 kutokana na umri kuwa mkubwa alimuomba ‘Abdu’l-Bahá awe 
na msaidizi mwingine na akakubaliwa. Kwa hiyo akamteua Haji GhulamRida 
kuwa msaidizi wake katika jukumu la kukusanya Huqúqu’lláh. Baada ya 
kuhudumia Imani kwa muda mrefu hatimaye Haji Amin alifariki mnamo 
mwaka 1928 mjini Tehrán. Baadaye mwaka huo huo aliofariki Shoghi 
Effendi alimtaja kuwa Mkono wa Hoja. Baraka yake ya kipekee ni kwamba 
Haji Amin aliishi tangu kipindi cha Báb hadi kipindi cha Shoghi Effendi na 
alihudumu kama mdhamini wa Huqúqu’lláh kwa miaka 11 ya mwisho ya 
kipindi cha Uongozi wa Baha’u’lláh, miaka 29 ya Uongozi wa ‘Abdu’l-Bahá 
na miaka 7 ya mwanzo ya Uongozi wa Shoghi Effendi.    
  
3. Keith Ransom-Kehler (1876 - 1933)  

  

  
  
Alizaliwa mwaka 1876 huko Kentucky, Marekani. Alisoma hadi ngazi ya 
shahada ya uzamili katika lugha ya Kiingereza na baadaye akawa mhadhiri 
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katika vyuo mbalimbali nchini humo. Alikutana na mafundisho ya 
Baha’u’lláh kwa mara ya kwanza mwaka 1911 akiwa mjini London alipopata 
baraka ya kukutana na ‘Abdu’l-Bahá wakati wa ziara Yake nchini Uingereza. 
Alijiunga na Imani mwaka 1920 na baada ya hapo akafanya kazi kubwa ya 
kufundisha Imani katika miji mbalimbali nchini humo na baadaye akarudi 
nchini Marekani. Kadiri alivyozidi kufundisha Imani akatokea kuwa 
mzungumzaji mahiri wa Kibahá’i nchini Marekani. Alisafiri sehemu mbali 
mbali nchini Marekani na Canada kufundisha Imani na baadaye nje ya bara 
la Amerika ikiwemo Afrika, Asia, Australia, New Zealand, Amerika kusini na 
baadaye nchini Irán. Mwaka 1932 Mlinzi Shoghi Effendi alimuita Haifa na 
kumtuma aende Irán kumuomba Sháh (mfalme) aondoe marufuku ya 
kuchapisha na kusambaza vitabu na machapisho ya Kibahá’i iliyokuwa 
imewekwa na serikali. Bila kusita Keith-Kehler alikwenda Irán kutekeleza 
jukumu hilo zito; alifanya juhudi ya kukutana na maofisa wa ngazi za juu 
serikalini wakiwemo wasaidizi wa Sháh, lakini mtawala huyo alikataa 
kuondoa marufuku hiyo. Baadaye alifanya safari za kufundisha na kukutana 
na waumini katika miji kadhaa nchini Irán pamoja na kutembelea maeneo 
matakatifu ya Kibahá’i. Akiwa mjini Tehrán, baada ya kutembelea miji 
mbalimbali nchini humo alipata ugonjwa wa ndui na kufariki dunia mjini 
humo mnamo mwaka 1933. Wiki mbili baadaye mlinzi akiomboleza kifo 
chake alimtaja Keith Ransom- Kehler kuwa Mkono wa Hoja ya Mungu.  
 
4. Martha Root (1872 - 1939)  

  

Martha Louise Root alizaliwa mwaka 1872 katika jimbo la Ohio, nchini 
Marekani. Alisoma hadi chuo kikuu cha Chicago na kuwa mwalimu baada ya 
kuhitimu. Kutoka na uwezo wake na mapenzi yake baadaye akawa 
mwandishi wa magazeti. Mwalimu wake wa kwanza wa Imani alikuwa Roy 
Wilhem na baadaye alikutana na Wabahá’i wengine wa mwanzoni kama vile 
Thorton Chase na Arthur Agnew na akajiunga na Imani mjini Pittsburgh 
mwaka 1909. Lakini kitu kilicholeta msukumo mpya kwa Martha Root 
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ilikuwa ni ziara ya ‘Abdu’l-Bahá kule Amerika mwaka 1911-1912 ambapo 
Martha alipata baraka ya kukutana na ‘Abdu’l-Bahá. Alitumia uwezo wake 
wa kiuandishi kuandika makala juu ya historia na mafundisho ya Imani 
kwenye magazeti nchini Marekani. Baada ya kupata na kusoma Nyaraka za 
Mpango Mtakatifu kwa Amerika alianza safari za ufundishaji katika nchi 
mbalimbali. Alianza safari za ng’ambo mwaka 1915. Baadhi ya nchi 
alizotembelea kwa ajili ya kufundisha Imani ni India, China, Canada, 
Australia, New Zealand, Mexico, Guatemala, Afrika kusini, Misri, Uingereza, 
Yugoslavia, Ugiriki, Ujerumani, Japan na Uswisi. Martha Root alitamani na 
kufanya juhudi sana kuufikisha ujumbe wa Baha’u’lláh kwa watawala na 
watu mashuhuri. Alifanya safari kwa kusudi la kufanya mahojiano na rais wa 
Guatemala ambaye hata hivyo alipinduliwa siku moja kabla ya tarehe 
aliyokuwa amepangiwa kumuona. Mwaka 1930 alijaribu kwenda Japan 
kuonana na mfalme Hirohito ambaye alimpelekea zawadi ya vitabu vya 
Kibahá’i, hata hivyo alikataliwa na maofisa wa ubalozi nchini humo kukutana 
naye. Vile vile alijaribu kwenda Irán kwa nia ya kuonana na Sháh Reza 
Pahravi ingawa hakufanikiwa kukutana naye. Hata hivyo, alifanikiwa 
kuonana na malkia Marie wa Romania mara kadhaa na kumfundisha Imani. 
Kwa mara ya kwanza alikutana naye mjini Bucharest mwaka 1926 na kumpa 
kitabu cha ‘’Baha’u’lláh na Wakati Mpya”. Baadaye malkia Marie alikuja 
kuikubali Imani ya Kibahá’i, hivyo akawa mtu wa kwanza kutoka familia ya 
kifalme kuwa Mbahá’i. Malkia Marie alikuwa ni mjukuu wa Malkia Victoria 
wa Uingereza. Martha Root pia alikutana na rais Masaryk wa  
Czechoslovakia, mwana mfalme Paul na mkewe Olga wa Yugoslavia, mfalme 
Faisal wa Iraq na viongozi wengine mashuhuri katika nchi mbalimbali. Vile 
vile alikuwa Mbahá’i wa kwanza kufanya kipindi cha mafundisho ya Imani 
redioni mnamo mwaka 1924 kule Australia. Mwaka 1939 baada ya safari 
nyingi na ndefu za ufundishaji alifariki dunia huko Hawaii, Marekani. 
Mwaka huo huo alitangazwa na Mlinzi kuwa Mkono wa Hoja.   
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5. ‘Abdul Jalil Bey Sa’d (H – 1942)  

  

‘Abdul Jalil Bey Sa’ad alizaliwa na kukulia nchini Misri lakini mwaka wake 
wa kuzaliwa haujulikani vizuri. Alikuwa msomi na mtaalamu mahiri wa 
sheria, hadi akafikia kuwa jaji wa mahakama kuu nchini humo. Vile vile 
alikuwa mwandishi na mtetezi wa haki za kiraia. Akiwa tayari ni jaji wa 
mahakama kuu alifundishwa Imani na akawa Mbahá’i baada ya kukutana na 
msomi na mwalimu mashuhuri wa Kibahá’i Mirza ‘Abdu’l-Fadl, aliyekuwa 
ametumwa na ‘Abdu’l-Bahá kufundisha Imani nchini humo mwaka 1895. 
Aliandika makala nyingi zenye ushawishi wa kisheria juu ya uhuru wa dini 
na kuabudu. Mwaka 1929 wakati Wabahá’i wa Misri wakiwa katika shida 
kubwa ya kukosa haki zao za msingi Bey Sa’ad alisaidia sana kwa juhudi zake 
kupeleka matatizo yao kwa viongozi wa serikali na vyombo vya kisheria na 
hatimaye matatizo yao yakaanza kutatuliwa. Mara zote alikuwa akipigania 
haki za kuabudu na kanuni ya kuwa dini zote lazima zipewe haki sawa. 
Mwaka 1934 katiba ya Baraza la Kitaifa la Misri ilikataliwa kusajiliwa na 
serikali hivyo kuzuia kutambulika kwa shirika hilo kisheria. Bey Sa’ad 
alilisimamia suala hilo hadi kwa mwanasheria mkuu wa serikali, akajenga 
hoja za kisheria hadi zikakubalika na kusajiliwa.  
‘Abdu'l-Jalil Bey Sa'ad alitafsiri kitabu cha Wanamapambazuko kwa Kiarabu 
na kikachapishwa mwaka 1941, lakini mamlaka za kiislamu zilikipinga kwa 
madai kuwa kilikuwa kinapinga Uislamu na wakafanikiwa kukizuia 
kisisambazwe na kusomwa. Lakini kwa juhudi kubwa na umahiri wake wa 
sheria, Bey Sa’d baadaye alifanikiwa kupata ruhusa ya kukisambaza na 
kuondolewa kwa marufuku hiyo. Vile vile Bey Sa’ad alifanya tafsiri ya kitabu 
cha ‘Baha’u’lláh na Wakati Mpya’ pamoja na machapisho mengine ya Imani 
kutoka Kiingereza kwenda Kiarabu. Baadaye mwaka huo huo alifanikisha 
kupatikana kwa kibali cha serikali cha Wabahá’i wa Misri kujenga makao ya 
kitaifa (Haziratu'l-Quds) jijini Cairo. Akiwa na hamu kubwa kuona wanapata 
makao ya kitaifa, alihusika binafsi kutafuta kiwanja na kusimamia ujenzi. 
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Wakati akiendelea kusimamia kazi ya ujenzi alianza kuugua, akapatiwa 
matibabu ya upasuaji na siku chache baadaye alifariki ghafla tarehe 25 Mei, 
1942. Mwezi mmoja baada ya kifo chake (25 Juni 1942) Shoghi Effendi 
alimtangaza kuwa Mkono wa Hoja.  

6. Siyyid Mustafa Rumi (1852 -1945)  

  
Siyyid Mustafa Rumi alizaliwa mwaka 1852 jijini Baghdad, Iraq katika 
familia ya kiislamu na alilelewa na mjomba wake baada ya mama yake 
kufariki akiwa bado mtoto mchanga. Alilelewa katika dini na kufuata maadili 
ya kiislamu kikamilifu. Akiwa kijana alijifunza na kupata ujuzi wa kuongea 
lugha nyingi yaani Kiarabu, Kiajemi, Kihindi, Kitamil, Gujarat, Urdu, 
Kiburma na Kiingereza, na ndipo alihamia Madras, India ili kumsaidia baba 
yake katika biashara ya mchele. Muda mfupi kabla hajarejea Iraq mwaka 
1876 alikutana na Jamal Effendi-mwalimu wa kwanza wa Imani nchini India 
aliyekuwa ametumwa na Baha’u’lláh Mwenyewe. Alivutiwa sana na 
mafundisho yaliyotolewa na Jamal Effendi mpaka akafuta mipango yake ya 
kurudi Iraq na kuanza kuandamana naye katika safari zake za ufundishaji, 
na mwaka mmoja baadaye, mwaka 1877 alikiri Imani yake kwa Baha’u’lláh. 
Kuanzia mwaka 1879 Rumi alianza safari za ufundishaji akiambatana na 
Jamal Effendi katika miji na nchi mbalimbali za Asia ya kusini ikiwemo 
Rangoon, Madras, Singapore, Java, Bali, Malay na baadaye alirudi Burma na 
Jamal Effendi alirudi India. Bila shaka unajua kuwa sanduku lililowekwa 
mwili wa mtukufu Báb kabla ya kuzikwa lilinakshiwa kwa marumaru nzuri. 
Hii ilikuwa zawadi iliyotolewa na watu wa Burma, na Mustafa Ruma alikuwa 
mmoja wa watu walionunua marumaru hiyo na kuipeleka Nchi Takatifu kwa 
‘Abdu’l-Bahá mwaka 1899. Alikuwa mwandishi na mzungumzaji mzuri na 
alisaidia kutafsiri katika lugha ya Burma vitabu kadhaa vya Imani vikiwemo 
Kitabu Yakini, Maneno Yaliyofichwa, Sala za Kibahá’i, na Baadhi ya 
Maswali Yaliyojibiwa. Alihudumia Imani katika nyanja za ufundishaji, 
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tafsiri na utawala kwa kipindi chote cha maisha yake katika Imani na 
mpendwa Mlinzi alimuelezea kama “mfano wa kweli wa muumini na 
mtangulizi imara wa Imani aliyetokea katika karne ya kwanza ya uwepo wa 
Imani”. Mustafa Rumi alikuwa mahiri sana katika kuimarisha waumini na 
kujenga jumuiya imara za Kibahá’i. Pia alihudumu katika Baraza la Kiroho la 
Kitaifa la Wabahá’i wa India na Burma. Aliuawa tarehe 13 Machi, 1945 wakati 
wa vita vya dunia kwa kukatwa mwili wake vipande vipande na wapiganaji 
wa kikabila waliovamia kijiji cha Daidanaw alikokuwa akiishi. Walichoma 
nyumba na kuua Wabahá’i kumi na mmoja akiwemo yeye. Baadaye Wabahá’i 
wa eneo hilo walivikusanya vipande vya mwili wake na kumfanyia maziko 
stahiki kwenye eneo la Bahá’i senta. Mwezi Julai mwaka huo huo Shoghi 
Effendi katika ujumbe wa kuomboleza kifo chake alimtaja Mustafa Rumi 
kama Mkono wa Hoja ya Mungu. Mwaka 1948 akiwaandikia marafiki wa 
Australia na New Zealand kuwatia moyo kuhudumia Imani yeye alisema 
“…angalieni mafanikio ya Mustafa Rumi kule Burma, ……………. ni moyo wa 
kujitoa na dhabihu binafsi ndiyo iletayo matokeo katika huduma ya Imani 
hii, kuliko nyenzo, uwezo au hali ya ukwasi’’.  

7. Muhammad Taqi-i-Isfahani (H ---   1946)  

  
Muhammad Taqi Isfahani alizaliwa katika kijiji cha Sidih, kule Isfahan eneo  
lililokuwa maarufu kwa kutoa walimu na washairi mahiri katika Imani ya  
Kibábi na baadaye Kibahá’i. Mwaka 1875 yeye pamoja na Wabahá’i wenzake 
kadhaa walikamatwa wakateswa na kufungwa gerezani kwa sababu ya 
kufundisha Imani kwa watu huko Isfahan. Baadaye mwaka 1878 alihamia 
Misri na kuendelea na huduma ya ufundishaji Imani. Wakati wa kipindi cha 
Baha'u'lláh, alitembelea Nchi Takatifu mara 4 ambapo alipata baraka ya 
kufika mbele ya Baha’u’lláh. Wakati ‘Abdu'l-Bahá alipotembelea Misri kati 
ya mwaka 1910 na 1913 alikutana na Muhammad Taqi Isfahani kwa sababu 
nyumba yake ndiyo ilikuwa kitovu cha shughuli za Kibahá’i nchini humo.  
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Ilikuwa ni nyumbani mwake ambamo Mirza ‘Ab'ul-Fadl alifia mwaka 1914 na 
pia Lua Getsinger mwaka 1916.  ‘Abdu'l-Bahá alipofariki mwaka 1921, 
Muhammad Taqi Isfahani alisafiri mara moja kwenda Haifa na alifanikiwa 
kuwepo wakati Wasia na Agano Lake linasomwa na alisimama imara 
kulilinda Agano hasa katika nyakati za uasi wa wavunja agano. Mwaka 1924,  
Muhammad Taqi Isfahani alichaguliwa kwenye Baraza la Kitaifa la kwanza  
la Misri. Vile vile alijishughulisha na uandishi, tafsiri na uchapishaji wa  

 Muhammad Taqi Isfahani alikuwa na uwezo  
mkubwa wa kukariri sala nyingi na nyaraka za Baha'u'lláh na ‘Abdu'l-Bahá 
na pia alikuwa na uwezo mkubwa wa kuelezea kwa ufasaha matukio yote 
muhimu ya kihistoria katika Imani. Alifariki mwaka 1946 jijini Cairo na 
kuzikwa kwenye makaburi ya Kibahá’i. Mwezi Desemba mwaka huo huo  
mpendwa Mlinzi alimtangaza Muhammad Taqi kuwa Mkono wa Hoja.   

8. Louis Gregory (1874--1951)  

  
Louis George Gregory alizaliwa Chareston, Carolina Kusini, Marekani 
mwaka 1874, miaka michache baada ya wazazi wake kupewa uhuru kutoka 
kuwa watumwa. Baba yake mzazi alifariki wakati Louis akiwa mdogo na 
baadaye mwaka 1881 mama yake aliolewa na George Gregory ambaye 
alimlea Louis kwa upendo mkubwa na ndipo alipoanza kutumia jina la Louis 
Gregory. Alisoma hadi chuo kikuu na kuwa mwanasheria na wakili wa 
mahakama kuu mwaka 1902. Alisikia juu ya Imani mwaka 1907 kutoka kwa 
mfanyakazi mwenzake ambaye naye hakuwa Mbahá’i bali alikuwa 
amehudhuria mkutano wa Wabahá’i na kupewa kipeperushi. Louis alivutiwa 
na kipeperushi hicho na baadaye huyo bwana aliyeleta kipeperushi hicho 
alimtambulisha kwa Wabahá’i alikokuwa amekipata. Siku chache zilizofuata 
Wabahá’i walimwalika kwenye mkutano ambao mzungumzaji alikuwa Lua 
Getsinger. Alipendezwa na mafundisho yale kiasi kwamba alianza kujifunza 
zaidi juu ya Imani hiyo mpya na mnamo mwaka 1909 alijitangaza kuwa 

vitabu na Maandiko ya Imani. 
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Mbahá’i. Akiwa mwanasheria mwanaharakati wa kupinga ubaguzi wa watu 
weusi huko Amerika alivutiwa zaidi na mafundisho ya Baha’u’lláh 
yanayolenga kuondoa ubaguzi wa aina zote na jinsi alivyoshuhudia jamii 
ndogo ya Wabahá’i ilivyojitahidi kutoonesha hali ya ubaguzi katika mikutano 
yao aliyokuwa akialikwa mara kadhaa kuhudhuria ili kujifunza Imani. 
Aliamini kwamba kwa kuwa Mbahá’i angeendeleza juhudi zake za kupigania 
ubaguzi wa rangi kwa mtazamo mpana zaidi wa kidunia na kwa njia zilizo 
bora zaidi na zilizoangaziwa na Maandiko ya Mungu. Alitiwa moyo sana na 
barua aliyoandikiwa na ‘Abdu’l-Bahá akimuhimiza kuendeleza juhudi za 
kuleta umoja na upatano wa watu wa rangi zote kwa kutumia mafundisho ya 
Imani. Mnamo mwanzoni mwa mwaka 1911 Louis Gregory alikuwa 
Mwamerika mweusi wa kwanza kwenda hija Nchi Takatifu kwa mwaliko wa 
‘Abdu’l-Bahá. Upendo wa Louis Gregory kwa ‘Abdu’l-Bahá ulizidi 
kuongezeka wakati wa ziara ya ‘Abdu’l-Bahá kule Amerika mnamo mwaka 
1912. Katika hafla mojawapo aliyoandaliwa na viongozi wa kiserikali na watu 
mashuhuri jijini Washington D.C, ‘Abdu’l-Bahá alivunja itifaki na mila za 
wakati huo kwa kuagiza Louis Gregory akae meza kuu pembeni Yake. Vile 
vile, ‘Abdu’l-Bahá alimtia moyo Louis Gregory kumuoa Louisa Mathew, 
Mbahá’i wa kizungu kwa kumwambia kuwa muungano huo wa ndoa 
ungekuwa mzuri kwa wote wawili. Kwa ushauri huo mara moja wakaanzisha 
uchumba na baadaye Septemba mwaka huo 1912 wakafunga ndoa, ikiwa ni 
ndoa ya kwanza ya Kibahá’i kati ya mweusi na mzungu nchini Marekani, 
jambo ambalo halikuwa la kawaida katika kipindi hicho. ‘Abdu’l-Bahá 
aliielezea ndoa hiyo kuwa ni ‘’utangulizi wa ukamilisho wa utangamano kati 
ya mbari za watu”.     

Louis Gregory alihudumia Imani katika Nyanja tatu; ufundishaji wa Imani, 
kushiriki katika utawala wa Imani na kuendeleza jitihada za kuleta umoja wa 
mbari za watu. Katika uwanja wa ufundishaji alikuwa mwalimu msafiri wa 
Imani takribani katika majimbo yote ya Marekani akielekeza juhudi zake 
zaidi kwa jamii ya Waamerika weusi iliyokuwa ikibaguliwa sana kwa wakati 
huo.  Aliacha kazi yake ya uanasheria na kutumia muda wote kufundisha 
Imani hasa katika majimbo ya kusini mwa Marekani hasa baada ya kusoma 
Nyaraka za Mpango Mtakatifu zilizoandikwa na ‘Abdu’l-Bahá kwa waumini 
wa Amerika mwaka 1916. Kwa takribani miongo mitatu kutoka 1917 hadi 
1946 alikuwa mwalimu msafiri bila kupumzika huku akisafiri na kuishi 
katika mazingira magumu. Mara nyingi alisafiri bila mke wake kuepuka 
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kadhia ambazo zingetokea kutokana na taratibu za kijamii za kibaguzi za 
wakati huo. Katika Nyanja za utawala wa Imani Louis Gregory alianza 
kuchaguliwa kuwa mjumbe wa Bodi ya ‘Baha’i Temple Unity’ mwaka 1912 
katika mkutano mkuu wa kwanza wa Kitaifa uliohudhuriwa na ‘Abdu’l-Bahá. 
Hii ndiyo ilikuwa kama Baraza la Kitaifa kwa wakati huo. Mwaka 1922 wakati 
Baraza la kwanza la Kitaifa la Marekani lilipochaguliwa, Louis Gregory 
alichaguliwa kama mjumbe na katibu wa Baraza hilo la kwanza. Alihudumu 
katika Baraza la Kitaifa la Marekani kwa miaka kumi na nne. Katika uwanja 
wa juhudi za kutokomeza ubaguzi alikuwa mstari wa mbele kufundisha na 
kutoa hotuba juu ya uondoaji wa chuki na kujenga umoja kwa jamii 
mbalimbali. Alihutubia katika makongamano na mihadhara mbalimbali 
akielezea kanuni ya umoja katika vyuo vikuu, kwa wanaharakati wa kupinga 
ubaguzi, wanazuoni nk. Vile vile aliongoza kamati ya kitaifa ya Kibahá’i ya 
kujenga uhusiano wa watu wa rangi mbalimbali. Katika kuendeleza juhudi 
zote hizo, kilichokuwa kinawashangaza watu ni hali yake ya kutokasirika 
wakati alipofanyiwa vitendo vya kibaguzi hata kama vilihatarisha maisha 
yake. Katika miaka mitano ya mwisho wa maisha yake afya yake ilidhoofu na 
hivyo akawa hawezi kusafiri. Mnamo Julai 1951 alifariki ghafla nyumbani 
kwake Eliot na kuzikwa na Wabahá’i kwa heshima kubwa. Akiandika ujumbe 
wa kuomboleza kifo chake tarehe 5 Agosti,1951 Mlinzi Shoghi Effendi 
alimtangaza Louis Gregory kuwa Mkono wa Hoja.   

9. Roy C. Wilhelm (1875 – 1951)  

  
Roy Cochran Wilhelm alizaliwa mwaka 1875 huko Ohio, Marekani. Mama 
yake alijiunga na Imani mwaka 1898 lakini yeye hakuvutiwa na Mafundisho 
ya Imani. Mwaka 1900 wakati Roy Wilhelm akiwa kijana wa miaka 25, akiwa 
jijini New York, aliota ndoto ya ajabu. Alimuona mtu mmoja aliyevaa joho, 
mwenye ndevu ndefu nyeusi, alichukua pete yake akaivika kwenye kidole cha 
Roy na akachukua pete ya Roy na kuivaa kwenye kidole chake. Roy 
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alipoamka alishikwa na bumbuazi lakini hakumwambia mtu yeyote juu ya 
ndoto hiyo. Alipofikia umri wa utu uzima alihamia New York na huko 
alifanikiwa kuwa mfanya biashara na tajiri mkubwa. Mwaka 1907 mama 
yake alimuomba Roy waende pamoja kuhiji katika Nchi Takatifu, naye 
akakubali japo wakati huo yeye hakuwa Mbahá’i. Walipata fursa ya kufika 
mbele ya ‘Abdu’l-Bahá na Roy akakiona chumba kile kile alichokiona kwenye 
ndoto yake miaka kadhaa iliyopita na akaamua kumsimulia ‘Abdu’l-Bahá juu 
ndoto yake na alichokiona. Na hapo akatangaza kumkubali Baha’u’lláh kama 
mdhihirishaji wa Mungu.  ‘Abdu’l-Bahá akamwambia kuwa Baha’u’lláh 
Mwenyewe ndiye aliyekuwa amemchagua na kumfanya awe Mbahá’i. 
Aliporejea Marekani alikuwa na shauku kubwa kuendeleza Mafundisho 
aliyoyapata kwa ‘Abdu’l-Bahá na mara moja akaanza kufundisha Imani kwa 
juhudi kubwa san. Mmojawapo wa watu waliofundishwa naye katika kipindi 
hicho ni Martha Root, ambaye baadaye alikuja kuwa mwalimu mahiri wa 
Imani na baadaye kutangazwa kuwa Mkono wa Hoja. Roy alichaguliwa kuwa 
mjumbe wa ‘Bodi ya Bahá’i Temple Unity’ ya kwanza mwaka 1909 na 
baadaye kwenye Baraza la kwanza la Kitaifa la Wabahá’i wa Marekani na 
Canada na alihudumu kwenye Baraza hilo kwa mfululizo hadi mwaka 1946, 
mara nyingi akihudumu kama mhazini. Alisifika kwa kuwa mfano kwa 
maisha ya unyoofu ya Mbahá’i halisi na kutoa mali zake nyingi kwa ajili ya 
Imani. Alikuwa mfadhili mkubwa wa shughuli za ufundishaji za walimu 
wasafiri huko Marekani na hata zile safari za Martha Root na Louis Gregory. 
Wakati wa ziara ya ‘Abdu’l-Bahá huko Marekani sehemu aliyofanyiwa 
karamu ya kukutana na Wabahá’i huko New Jersey ilikuwa ni kwenye 
bustani ya shamba lake ambalo baadaye Roy alilitoa iwe mali ya Imani. 
Alifariki huko Maine mwaka 1951 na tarehe 23 Desemba, 1951 Shoghi Effendi 
akamtangaza kuwa alikuwa Mkono wa Hoja.  
 
10. John Hyde-Dunn (1855 –1941)  
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John Henry Hyde-Dunn alizaliwa mnamo Machi, 1855 jijini London, 
Uingereza. Akiwa bado kijana alianza kazi ya uwakala wa mauzo wa kampuni 
ya maziwa nchini Uingereza na Ufaransa na baadaye alihamia nchini 
Marekani na kuendelea kufanya kazi hiyo hiyo. Mwaka 1905 akiwa mjini 
Seatle alimsikia mtu mmoja aliyeitwa Ward Fitzgerald akimwambia mtu 
maneno ambayo alisikia sentensi moja “Dunia ni nchi moja na binadamu ni 
raia wake, msiangaliane kama wageni”. (Maneno ya Baha’u’llah 
aliyomwambia profesa E.G Browne kule Bahji). Alivutiwa mno na maneno 
haya na kuanza kumpeleleza ili kujua chanzo cha maneno hayo. Huu ndio 
ulikuwa mwanzo wake wa kujifunza Imani na baada ya siku chache akawa 
Mbahá’i. Baadaye alianza kuandamana na Fitzgerald kwenda kufundisha 
Imani. Hii ilimkutanisha na Wabahá’i thabiti wa wakati huo kama vile 
Thornton Chase, Lua Getsinger na Ella Cooper ambao walisaidia sana 
kumuimarisha katika Mafundisho ya Kibahá’i. Mwaka 1907 Hyde-Dunn 
alikutana na Clara Davis katika mkutano wa Kibahá’i na baada ya kufuatilia 
Mafundisho, baadaye Clara alijiunga na Imani.  Clara aliyezaliwa mwaka 
1869 alikuwa mjane aliyekuwa amefiwa na mumewe kutokana na ajali. 
Hyde-Dunn na Clara wote walipata bahati ya kumuona ‘Abdu’l-Bahá mwaka 
1912 wakati wa ziara Yake huko Amerika na walihudhuria hotuba Zake nyingi 
huko California ambazo ziliwaimarisha sana katika Imani. Mwaka 1916 mke 
wa kwanza wa Hyde-Dunn aliyeitwa Fanny alifariki na mwaka mmoja 
baadaye alimuoa Clara (aliyekuwa mjane) na kuanzia hapo mama huyo 
akajulikana kama Clara Dunn. Baada ya kupokea na kusoma ‘Nyaraka za 
Mpango Mtakatifu’ Hyde-Dunn na mkewe Clara waliamua kuitikia wito wa 
‘Abdu’l-Bahá kwa ‘kupeleka ujumbe wa Baha’u’lláh huko ambako 
‘Abdu’lBahá alitamani kuupeleka lakini hakuweza’ kwa sababu ya umri – 
Australia. Wakati baadhi ya marafiki zao walipojaribu kuwashauri kuwa 
haikuwa busara kwa wao kuwa watangulizi katika bara hilo la mbali katika 
umri wao mkubwa, Hyde-Dunn aliwajibu kuwa kwake “ni afadhali kufa 
kuliko kutotimiza tamanio la ‘Abdu’l-Bahá”. Hivyo tarehe 10, Aprili, 1920 
John Hyde-Dunn na mkewe Clara Dunn waliwasili Sydney, Australia 
wakawa watangulizi wa kwanza kupeleka ujumbe wa Baha’u’lláh nchini 
Australia na New Zealand. Ili kupata fedha ya kujikimu huku wakifundisha 
Imani, HydeDunn alipata kazi ya mauzo kwenye kampuni ya maziwa na 
muda mfupi baadaye alipandishwa cheo kutokana na kufanya vizuri kwenye 
mauzo, na nafasi hiyo ikampa nafasi ya kusafiri katika miji mingi kufanya 



  34 

masoko na huku akifundisha ujumbe wa Baha’u’lláh kila alikokwenda. Baada 
ya miaka 2 ya ufundishaji Imani hatimaye mtu wa kwanza katika bara la 
Australia alitangaza imani yake kwa Baha’u’lláh, na Desemba 1923 Baraza la 
kwanza la Mahali liliundwa jijini Melbourne, Australia. Mwaka 1932 Clara 
Dunn alienda hija, na alipokutana na Mlinzi mjini Haifa, Mlinzi alimwambia 
kuwa ulikuwa wakati muafaka wa kuunda Baraza la Kitaifa la Australia, na 
miaka miwili baadaye mwaka 1934, walifanikiwa kuunda Baraza la kwanza 
la Kitaifa na Hyde-Dunn alikuwa mjumbe. Watu waliokuwa Wabahá’i kwa 
kufundishwa Imani na Hyde na Clara Dunn moja kwa moja walifikia zaidi ya 
mia moja na miongoni mwao ni Gretta Lamprill, Bertha Dobbins na Harold 
na Florence Fitzer waliokuja kupewa hadhi ya kuwa ‘Mashujaa wa 
Baha’u’lláh. Mwaka 1941 John Hyde-Dunn alifariki dunia akiwa na umri 
miaka 86 baada ya kazi kubwa ya kufundisha Imani. Katika ujumbe wa 
kutangaza kifo chake, Mlinzi alimuelezea kama ‘mkombozi wa kiroho wa 
Australia’. Hyde na mkewe Clara ni kati ya Wabahá’i wachache walioitikia 
wito wa ‘Abdu’l-Bahá wa Nyaraka za Mpango Mtakatifu na kwenda kupeleka 
ujumbe kwenye bara jipya, kwa kuhamia na kustawisha Imani Australia. 
Aprili 26, 1952, Mlinzi alimtangaza John Hyde Dunn kuwa alikuwa Mkono 
wa Hoja.   

Baada ya kifo cha mumewe Clara aliendelea na juhudi za kuhudumia Imani 
na hasa kuimarisha jamii za Kibahá’i ambazo zilikuwa bado changa nchini 
Australia. Mnamo Februari 1952 Mlinzi alimteua Clara Dunn kuwa Mkono 
wa Hoja na kumuelekeza kufanya huduma yake Australia na New Zealand. 
Tangazo hili lilikuwa ni miezi miwili kabla ya kifo cha mumewe Hyde Dunn. 
Mnamo Aprili, 1954 Mlinzi alimteua kuwa mdhamini wa Mfuko wa Bara la 
Australasia na wakati huo huo kumwambia ateue Washauri Wasaidizi wake 
wawili ili wamsaidie katika majukumu yake. Alimteua Collis Featherstone 
ambaye baadaye naye aliteuliwa kuwa Mkono wa Hoja na Thelma Perks 
ambaye baadaye alikuja kuteuliwa kuwa Mshauri wa Bara la Australasia. 
Pamoja na kuwa dhaifu kiafya na mwenye umri wa miaka 88, Clara Dunn 
alisafiri kwenda Haifa kuhudhuria mkutano wa Mikono wa Hoja kufuatia 
kifo cha ghafla cha Shoghi Effendi.  
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5 
MIKONO WA HOJA WALIOTEULIWA KWA MAKUNDI 

 

Ilikuwa ni tarehe 24 Desemba, 1951 Shoghi Effendi alipotangaza kuteua 
kundi la waumini 12 kuwa Mikono wa Hoja. Ilikuwa mara ya kwanza 
kuwateua Mikono ambao walikuwa bado hai wakiishi katika maeneo 
mbalimbali duniani. Ruhiyyih Khanum alidokeza baadaye kuwa 
alipomuuliza Shoghi Effendi kwa nini hapo kabla Mikono wa Hoja walikuwa 
wanatajwa wakati wamekwishafariki, alimjibu kuwa Wabahá’i wengi wakati 
huo walikuwa bado wachanga katika Imani na hivyo ingekuwa vigumu kwao 
kupokea bila wivu na lawama hali ya muumini mwenzao kupewa hadhi kama 
hiyo. Bila shaka kwa kuteua waumini hao kuwa Mikono ilikuwa ni ishara 
kwamba ukomavu wa waumini ulikuwa umeongezeka. Katika ujumbe wake 
Mlinzi alihusisha uteuzi huu na ujumbe wake wa Novemba 30, ambapo 
alikuwa ameeleza mpango wa kufanyika kwa mikutano mikubwa ya mabara 
ya Afrika, Amerika, Ulaya na Asia ambayo ingeweka mipango mahsusi ya 
maendeleo ya Imani katika mabara hayo. Na miezi miwili baadaye tarehe 29, 
Februari 1952, Shoghi Effendi aliteua tena kundi lingine la waumini saba 
kuwa Mikono wa Hoja. Kwa hiyo, sasa kukawa na jumla ya Mikono wa Hoja 
19. Hii ilikuwa ni hatua kubwa katika ukunjukaji wa asasi ya Mikono wa 
Hoja.  

Kundi la kwanza: Walioteuliwa 24 Desemba, 1951 
 

Na  Jina La Mkono wa Hoja  Kuzaliwa  Kufariki  
1  Dorothy Baker  1898  1954  
2  Amelia E. Collins  1873  1962  
3  'Ali-Akbar Furutan  1905  2003  
4  Ugo Giachery    1896  1989  
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5  Hermann Grossmann  1899  1968  
6  Horace Holley  1887  1960  
7  Leroy Ioas  1896  1965  
8  William Sutherland Maxwell      1874  1952  
9  Charles Mason Remey  1874  1974  
10  Tarazu'lláh Samandari  1875  1968  
11  George Townshend  1876  1957  
12  Valiyyu'lláh Varqa    1884  1955  

  

1. Dorothy Baker (1898 – 1954)  

  
Dorothy Beecher Baker alizaliwa mwaka 1898, New Jersey nchini Marekani. 
Akiwa binti mdogo wa miaka 13 bibi yake alikwenda naye jijini New York 
kumuona ‘Abdu’l-Bahá wakati anafanya ziara Yake huko Amerika. 
Alipofikisha miaka 15 alijitangaza kuwa Mbahá’i. Aliolewa mwaka 1921 na 
Frank Baker na katika ndoa yao hiyo walibahatika kupata watoto wawili. 
Mwaka 1926 alichaguliwa kwa mara ya kwanza kuwa mjumbe wa Baraza la 
Kitaifa la Marekani hadi mwaka 1937.  Dorothy Baker alihudumia Imani 
katika namna mbalimbali; mjumbe wa Baraza la Kitaifa la Marekani kwa 
miaka 14, alifanya safari za ufundishaji katika nchi takribani 15 za bara la 
Amerika, nchi 14 za Ulaya na alitoa hotuba katika vyuo 140 nchini Marekani. 
Dorothy Baker alijulikana kama mmoja wa wazungumzaji mahiri wa Imani 
huko Marekani wakati huo. Tarehe 24 Desemba, 1951 akiwa njiani kwenda 
Ulaya aliteuliwa kuwa Mkono wa Hoja pamoja na wengine 11. Mwaka 1953 
Mlinzi aliandaa mkutano mkubwa wa mipango ya ufundishaji ya bara la 
Afrika jijini Kampala, Uganda na alimtuma yeye Dorothy Baker na Mikono 
wengine kama vile Ali Akbar Furutan, Ugo Giachery, Herman Grossman, 
AliMuhammad Varqa, George Townshend na Dhikrullah Khadem 
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kuendesha mkutano huo mkubwa. Alifariki Januari 10, 1954 katika ajali ya 
ndege iliyoangukia kwenye bahari ya Mediterranian akiwa safarini kutoka 
Pakistani kwenda Roma, ikiwa ni mojawapo ya safari zake nyingi za 
ufundishaji. Siku mbili baada ya ajali hiyo wavuvi waliokota pochi ya msafiri 
aliyekuwemo kwenye ndege hiyo, ndani ikiwa na kipeperushi cha Kibahá’i.  

Kwa kuwa pochi hiyo iligundulika kuwa haikuwa ya kwake kwa hiyo 
ilimaanisha kuwa Dorothy Baker alikuwa akifundisha na kugawa 
vipeperushi ndani ya ndege hiyo; mauti yalimkuta akifundisha ujumbe wa 
Baha’u’lláh.  

2. Amelia E. Collins (1873 –1962)  

  
Amelia Engelder Collins alizaliwa Juni, 1873 Pennsylvania, nchini Marekani 
katika familia ya Kilutheri. Alipokuwa binti mkubwa aliolewa na Thomas 
Collins, mhandisi wa madini, na walihamia Michigan na baadaye California 
ambapo Amelia alikutana na mafundisho ya Imani na kuwa Mbahá’i kwenye 
mwaka 1919.  Alifanya hija yake ya kwanza mwaka 1923 akiambatana na 
mume wake ambaye hakuwa Mbahá’i, lakini Mlinzi aliwaonesha ukarimu 
mkubwa. Mwaka 1924 Amelia alichaguliwa kwa mara ya kwanza kuwa 
mjumbe wa Baraza la Kitaifa la Marekani na Canada na aliendelea kuwa 
mjumbe hadi 1933 na tena kuanzia mwaka 1938 hadi 1951, Mlinzi alipomuita 
kwenda kuhudumia kwenye Makao Makuu ya Imani-Haifa. Wakati 
anahudumu kwenye Baraza la Kitaifa, pia aliteuliwa kuwa mjumbe wa 
kamati ya kitaifa ya Ufundishaji na Maendeleo ya Mabaraza, na alishiriki kwa 
kiasi kikubwa katika kazi ya ufundishaji na uimarishaji wa Mabaraza ya 
Kiroho ya Mahali katika maeneo mengi nchini Marekani. Mwaka 1937 
Shoghi Effendi alipotoa zawadi maalum ya fundo la nywele za Baha’u’lláh 
kwa Wabahá’i wa Marekani, Amelia ndiye alipata bahati ya kuipeleka zawadi 
hiyo Marekani na aliiwasilisha kwenye konvesheni ya kitaifa ya mwaka 1938. 
Thomas Collins japo hakuwahi kujitangaza kuwa Mbahá’i hadi alipofariki 
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ghafla kwa ugonjwa wa moyo mwaka 1937, lakini alimsaidia sana mkewe 
Amelia kuhudumia Imani na hasa kumwezesha kifedha. Pato la Amelia na 
mume wake lilitokana na mume wake kuwa na hisa katika mgodi wa madini 
alizopata wakati anafanya kazi kama mhandisi wa madini nchini Marekani.  

Baada ya mumewe kufariki Amelia alibaki na hisa hizo kama mrithi pekee.  
Amelia Collins ingawa aliishi maisha ya kawaida lakini alitoa kwa ukarimu 
michango mikubwa ya kifedha kwa Imani. Mwaka 1944 alimtumia Mlinzi 
kiwango kikubwa cha mchango kilichowezesha kukamilisha ujenzi wa kuba 
ya Kaburi la Báb kwenye Mlima Carmel. Michango mingine kutoka kwake ni 
pamoja na fedha zilizowezesha ununuzi wa ardhi kwa ajili ya Nyumba ya 
Ibada itakayojengwa kwenye Mlima Carmel, mchango kwenye mfuko wa 
ujenzi wa Nyumba ya Ibada ya Marekani, mchango mkubwa wa fedha za 
ununuzi wa viwanja vya Nyumba za Ibada za Amerika Kusini, Ulaya na Asia; 
sehemu kubwa ya fedha za ununuzi wa eneo kubwa linalozunguka kaburi la 
Baha’u’lláh kule Bahji, fedha za ujenzi wa Jengo la Makumbusho ya Kibahá’i 
kwenye mlima Carmel na kwa kiasi kikubwa kuwezesha ujenzi wa 
Mashriqu’l-Adhkar mama za mabara ya Ulaya, Afrika na Australia. Japo 
mchango wa mtu katika Imani ya Kibahá’i ni siri yake kwa Mungu, mchango 
wa Amelia Collins wa mali za kidunia ulikuwa wa kipekee. Na kwa kutambua 
upekee huo Shoghi Effendi aliamua kuwa lango kuu la kuingilia kwenye 
kaburi la Baha’u’lláh liitwe ‘Lango la Collins’ (Collin’s Gate) kama 
kumbukumbu ya ukarimu wake usio wa kawaida. Kujitoa kwake Mlinzi 
alikuita ‘utoaji wa ukarimu usio na kifani’. Yeye binafsi kila alipotoa hakutaka 
ijulikane kuwa ametoa, kwani alisema alitoa ili kutimiza agizo la ‘Abdu’l-
Bahá katika wasia Wake uliosema kuwa waumini wana wajibu wa 
kuhakikisha Mlinzi anakuwa mwenye furaha, kwa hiyo kila alipohisi Mlinzi 
ana mahitaji ya fedha kutimiza lengo fulani kwa ajili ya maendeleo ya Imani 
basi alitoa sehemu ya mali zake. Mwaka 1951 Mlinzi alimteua Amelia Collins 
kuwa Mkono wa Hoja na pia makamu mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Kibahá’i ya Kimataifa aliyokuwa ameiunda, na hivyo Amelia alilazimika 
kuhamia makao makuu ya Imani mjini Haifa kutekeleza majukumu mapya 
ya kumsaidia Mlinzi katika kazi za kiutawala za Imani. Wakati wa kifo cha 
gafla cha Mlinzi, Amelia haraka alikwenda jijini London kumsaidia mjane 
wake Ruhiyyih Khanum kuandaa shughuli za maziko kwa kusaidiana na 
Mikono wengine kadhaa. Aliendelea na majukumu yake kama Mkono wa 
Hoja hadi kile kipindi cha mpito cha utawala wa Mikono wa Hoja, ambapo 
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alichaguliwa kuwa mmoja wa Waangalizi, huduma aliyoendelea nayo mpaka 
mwisho wa maisha yake. Mwaka 1961 akiwa Haifa alianguka na kuvujika 
mkono na mguu na akawa mtu mwenye kuhitaji msaada wa kiti cha 
magurudumu, hata hivyo aliendelea na majukumu kama Mkono wa Hoja na 
pia Mwangalizi. Tarehe 1 Januari 1962, Amelia Collins alifariki akiwa 
mikononi mwa rafiki yake wa karibu Ruhiyyih Khanum. Tukio hili lilitokea 
mjini Haifa wakati Amelia Collins alipokuwa na umri wa miaka 91.  

3. Ali-Akbar Furután (1905 – 2003)  

  
Ali- Akbar Furutan alizaliwa Februari, 1905 huko Sabzivar, Khurasan nchini 
Irán katika familia ya Kibahá’i. Akiwa mdogo mwaka 1914 familia yao 
ilihamia Ashkabad (nchini Urusi wakati huo) kutokana na kuongezeka kwa 
mateso kwa Wabahá’i mjini Khurasan. Alisoma shule huko Ashkabad hadi 
sekondari na alipomaliza masomo akaanza kufundisha kwenye shule ya 
Kibahá’i. Mwaka 1926 alipata nafasi ya kwenda kusoma shahada ya kwanza 
katika chuo kikuu cha Moscow. Alipangiwa kusomea Ualimu na Saikolojia ya 
Watoto. Baada ya kumaliza masomo ya chuo kikuu jijini Moscow 
alijishughulisha zaidi na ufundishaji wa Imani hali iliyopelekea mwaka 1930 
kufukuzwa nchini Urusi na kurudi tena nchini Irán. Aliporudi Irán 
alijishughulisha na uendeshaji wa shule za jamii zilizojulikana kama 
‘Tarbiyat’ na ufundishaji wa madarasa ya watoto ya Kibahá’i. Mwaka 1934 Ali 
Akbar Furutan alichaguliwa kuwa mjumbe wa Baraza la Kiroho la Kitaifa la 
Irán na aliendelea kuwa mjumbe na katibu wa Baraza hilo hata baada ya 
kuteuliwa kuwa Mkono wa Hoja Desemba 1951 hadi 1957 alipolazimika 
kuhamia Haifa. Mwaka 1941 alifanya hija yake ya kwanza kwenda Nchi 
Takatifu akiambatana na mke wake, binti yake wa miaka minane na mama 
yake mzazi. Alipata fursa ya kufanya mazungumzo ya kina na Mlinzi juu ya 
maendeleo ya Imani nchini Irán kwa kuwa katika kipindi hicho alikuwa 
katibu wa Baraza la Kiroho la jiji la Tihrán na pia katibu wa Baraza la Kitaifa 
la Irán. Desemba, 1951 aliteuliwa na Mlinzi kuwa Mkono wa Hoja na jukumu 
lake la kwanza alilopewa wakati huo lilikuwa ni kuhamasisha marafiki wa 
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Irán kuchangia gharama za ujenzi wa kaburi la Báb kwenye mlima Carmel, 
kazi ambayo aliifanya kwa ufanisi mkubwa. Mwanzoni mwa mwaka 1953, 
kwa maelekezo ya Mlinzi alishiriki mikutano ya mabara ya uzinduzi wa 
mpango wa miaka kumi – Kampala (Afrika), Chicago (America), Stockholm 
(Ulaya) na New Delhi (Asia). Baada ya kifo cha ghafla cha Mlinzi Novemba 
1957, Ali Akbar Furutan alishiriki mkutano maalum wa faragha wa Mikono 
wa Hoja katika Nchi Takatifu ambapo waliunda Asasi ya Waangalizi. Katika 
mkutano huo Ali Furutan alichaguliwa kuwa miongoni mwa Mikono tisa 
wajumbe wa Asasi ya Waangalizi na kuanzia hapo akalazimika kuhamia 
Haifa kwenye Makao Makuu ya Imani kutekeleza majukumu hayo mapya. 
Baada ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kuchaguliwa mwaka 1963, Ali 
Akbar Furutan aliombwa na shirika hilo kuu kukaa makao makuu ya Imani 
kusaidia majukumu ambayo Nyumba ya Haki iliendelea kumpa, kwa hiyo 
aliendelea kukaa Haifa hadi mwisho wa maisha yake. Miongoni mwa 
majukumu aliyopewa ilikuwa ni kuiwakilisha Nyumba ya Haki katika 
mikutano na matukio makubwa katika sehemu mbalimbali duniani na 
kuzungumza na mahujaji wakati wakiwa hija kwenye Makao Makuu ya 
Imani. Kwa mfano, mwaka 1990 alikwenda Urusi kusaidia uundwaji wa 
Baraza la Kiroho la Jiji la Moscow ambalo lilishindwa kuwepo kwa zaidi ya 
miaka hamsini kutokana na sera za ukomunisti, na mwaka uliofuata 
aliiwakilisha Nyumba ya Haki huko jijini Moscow kwenye uchaguzi wa 
Baraza la Kiroho la Kitaifa la Urusi. Mwaka 1973 Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu ilipounda Kituo cha Ufundishaji cha Kimataifa, Ali Akbar 
Furutan pamoja na Mikono wengine watatu waliteuliwa kuwa miongoni mwa 
wajumbe wake wa kwanza. Aliendelea kuihudumia Imani kwa moyo wa 
ibada na utiifu mkubwa hadi mwisho wa maisha yake. Alipokuwa akiongea 
na vijana katika mikutano mbalimbali kila mara alipenda kuwapa ushauri 
kwamba: ‘Ili uweze kudumu katika njia sahihi na kutochanganywa na 
nadharia na falsafia za kisomi zinazoibuka kila siku, zingatia na tafakari aya 
hizi kutoka Kitab-i-Aqdas:   

“Tongoeni aya za Mungu kila asubuhi na jioni. Yeyote ashindwaye 
kuzitongoa aya hizi hajawa mwaminifu kwa Agano la Mungu na 
Wasia Wake, na yeyote ageukiaye mbali kutoka aya hizi takatifu 
katika Siku hii, yu miongoni mwa wale ambao milele yote 
wamegeukia mbali kutoka kwa Mungu”. (aya ya 149)  
Na nyingine: “Someni Nyaraka Zangu ili muweze kujua kile 
kilichokusudiwa katika Vitabu vya Mungu, Mtukufu-Kabisa, 
Mwenye Baraka-Daima”. (aya ya 36). Alisisitiza mara zote kuwa huu 
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ulipaswa kuwa msingi wa kufanya maamuzi na kuendesha maisha’. Ali Akbar 
Furutan alifariki siku ya Agano; tarehe 26, Novemba 2003 wakati akiwa 
anazungumza na mahujaji kwenye ukumbi wa mikutano mjini Haifa, akiwa 
na umri wa miaka 98. Ali Akbar Furutan alikuwa na uwezo wa kuongea kwa 
ufasaha lugha tano, na aliandika vitabu na machapisho kadhaa juu ya Imani 
na elimu ya watoto. Baadhi ya vitabu vyake vya Kiingereza ni 1. Principles of 
Education, 2. The Story of My Heart, 3. Scientific Essays), 4. A Glimpse of 
History, 5. Mothers, Fathers and Chidren, na 6. Stories of      Baha’u’lláh.   

4. Ugo Giachery (1896 --1989)  

  

Ugo Giachery alizaliwa Mei, 1896 katika kisiwa cha Cisily, nchini Italia. 
Alisoma hadi chuo kikuu na kutunukiwa shahada ya uzamivu katika somo la 
kemia huko huko Cisily. Baada ya kufundisha chuo kikuu kwa muda alihamia 
Marekani na kuanzisha biashara. Alikutana na Angeline ambaye alikuwa  
Mbahá’i na baadaye walifunga ndoa wakiwa jijini New York, mwaka 1926.  
Siku chache baada ya kufunga ndoa Ugo naye akajitangaza kuwa Mbahá’i. 
Hapo alianza juhudi za ufundishaji Imani na baadaye alichaguliwa kuwa 
mjumbe wa Baraza la Kiroho la jiji la New York. Mwaka 1947 kwa ushauri wa 
Shoghi Effendi, Ugo na mke wake waliamua kurudi Italia kama watangulizi. 
Hivyo waliuza nyumba yao huko Marekani na kuhamia Italia, na baada ya 
mwezi mmoja tangu kuwasili kwao, raia wa kwanza wa Italia mbali na Ugo 
akajitangaza kuwa Mbahá’i. Mwaka mmoja baadaye, yaani 1948 Baraza la 
kwanza la jiji la Roma likaundwa. Jambo hili lilimfurahisha sana Mlinzi na 
akawaandikia ujumbe wa kuwapongeza. Pamoja na huduma zingine kwa  
Imani, Ugo alisaidia kufanya tafsiri ya vitabu vingi vya Imani kwa Kiitalia. 
Huduma zingine alizotoa Ugo ni pamoja na kumsaidia Mlinzi kufanya 
mikataba na kununua marumaru na vifaa vingine vya ujenzi wa kuba ya 
kaburi ya Báb ambavyo vilikuwa vinapatikana nchini Italia. Alikuwa 
akisimamia ununuzi, upakiaji na usafirishaji wa vifaa hivyo kwenda Haifa 
kwa niaba ya Mlinzi. Vile vile, Ugo Giachery aliiwakilisha Imani katika 
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shirika la Umoja wa Mataifa mara kadhaa katika miaka hiyo ya mwanzoni ya 
shirika hilo na alikuwa mmoja wa wajumbe wa asasi zisizo za kiserikali 
wakati wa kupitisha Azimio la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa 
mnamo mwaka 1948. Desemba 1951 Mlinzi alimteua Ugo Giachery kuwa 
Mkono wa Hoja na Machi mwaka uliofuata, 1952 akamteua kuwa mjumbe 
wa Halmashauri ya Kibahá’i ya Kimataifa. Mwaka 1953 Ugo alisaidia 
kuundwa kwa Baraza la Kitaifa la Italia na Uswisi na yeye akachaguliwa kuwa 
mjumbe na aliendelea kuhudumu kwenye Baraza hilo hadi 1962 ambapo kila 
moja ya nchi hizo ilipopata uwezo wa kuunda baraza lake yenyewe. Baada ya 
kuteuliwa kuwa Mkono wa Hoja kati ya 1951 na 1957 mara nyingi alipewa 
jukumu la kumwakilisha Mlinzi katika matukio na mikutano mbalimbali 
duniani na hasa barani Ulaya. Wakati wa kifo cha Mlinzi Novemba 1957, Ugo 
alikuwa mmoja wa Mikono wa Hoja walioandaa na kushiriki katika maziko 
yake jijini London na alikuwa mmoja kati ya Mikono watano waliopewa 
wajibu wa kupekua kwenye makazi na ofisi ya Mlinzi ili kuona kama 
kulikuwa na nyaraka zozote kuhusu mrithi wake. Pia alishiriki kwenye kikao 
maalum cha faragha cha Mikono wa Hoja huko Bahji kilichounda asasi ya 
Waangalizi. Kuanzia mwanzoni mwa mwaka 1964, Ugo na mkewe Angeline 
walihamia tena barani Amerika baada ya yeye kupangiwa kuhudumia bara la 
Amerika kama Mkono wa Hoja. Hata hivyo aliendelea kupewa majukumu ya 
kuiwakilisha Nyumba ya Haki ya Ulimwengu katika matukio na mikutano 
mbalimbali duniani. Kwa mfano, mwaka 1967 aliwasilisha nakala ya waraka 
wa ‘Tangazo la Baha’u’llah’ kwa mfalme Malietoa Tanumafili II wa Samoa 
na mwaka 1968 aliwasilisha ujumbe huo huo kwa utawala wa Vatican kwa 
niaba ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Mara kadhaa kwa maelekezo ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, alimtembelea Mfalme Malietoa Tanumafili 
II wa Samoa na mwaka 1976 aliambatana naye kutembelea kaburi la Mlinzi 
jijini London. Mwaka 1989, Dr. Ugo Giachery akiwa anatembelea Samoa 
aliugua ghafla na kufariki tarehe 5 Machi, 1989.  

 

 

 

 

 



  43 

5. Hermann Grossmann (1899—1968)  

  

Hermann Grossmann alizaliwa Februari 1899 huko Rosario Argentina, lakini 
wazazi wake walikuwa ni Wajerumani. Baadaye mwaka 1909 familia yake 
ilirudi Ujermani. Alisomea Leipzig na Hamburg hadi shahada ya juu ya 
uzamivu katika sheria na sayansi ya siasa. Mwaka 1920 akiwa mwanafunzi 
chuoni ndipo alipokutana na mafundisho ya Baha’u’lláh, aliyasoma kwa kina 
hadi akafikia uamuzi wa kuwa Mbahá’i. Baada ya masomo akawa 
mkurugenzi wa kiwanda kimoja jijini Hamburg na alitumia muda wake wa 
ziada kufundisha Imani na kuandika katika lugha ya Kiesperanto. 
Alihudumu kama mjumbe wa Baraza la Kitaifa la Ujerumani tangu mwaka 
1924 hadi 1936. Mwaka 1932 aliandika kitabu kuhusu mafundisho ya Imani 
alichokiita (In the Morning of a New Time- Collapse or Redesign?) ‘Asubuhi 
ya Wakati Mpya – Poromoka au Jipange Upya? ‘; na pia akaanzisha jarida la 
Kibahá’i kwa Kiesperanto (La Nova Tago) yaani ‘Siku Mpya ‘. Hivyo vyote 
baadaye mwaka 1937 vilipigwa marufuku, Imani ikazuiwa na vitabu vyote 
vya Kibahá’i vikakusanywa na kuchomwa moto na utawala wa Nazi wa 
wakati huo. Mwaka 1937 Grossmann alifanya hija yake ya kwanza Nchi 
Takatifu na akapata bahati ya kukutana na Mlinzi. Mwaka 1944 Imani ya 
Kibahá’i ilishtakiwa na utawala wa Nazi na Dkt. Grossmann akajitolea 
kusimama kizimbani kama shahidi wa utetezi na baadaye naye alishtakiwa 
na kuhukumiwa kifungo cha miezi sita kwa makosa ya “kuhujumu juhudi za 
serikali za vita vya kiuchumi “. Baada ya vita, kwa kuwa hakukuwa na kitabu 
chochote cha Kibahá’i kilichobakia nchini Ujerumani, Grossmann alianza 
kuandika na kuchapisha vijitabu vidogo vidogo vya mafundisho ya Imani na 
alitafsiri kitabu cha Mabonde Saba na Hekima ya ‘Abdu’l-Bahá ili vitumike 
kufundishia Imani. Mwaka 1951 aliteuliwa na Mlinzi kuwa Mkono wa Hoja 
katika kundi la kwanza la Mikono 12. Mwaka 1953, Grossmann alistaafu kazi 
yake na akaanza kutumia muda wote kwa shughuli za Imani. Kati ya mwaka 
1959 na 1962 Grossmann alitumia muda mwingi kusafiri katika nchi za 
Amerika Kusini kusaidia kuunda mabaraza ya kitaifa na kuyaimarisha. 
Miaka yake ya mwishoni, yaani 1962 aliitumia kuandika vitabu na 
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machapisho ya Kibahá’i nyumbani kwake Neckargemünd, Ujerumani. 
Baadhi ya vitabu vyake maarufu ni “What Does the Bahá'í Religion Teach?" 
na “The Baha'i and the Baha'i Community “. Dkt. Hermann Grossmann 
alifariki nyumbani kwake tarehe 7 Julai, 1968.  

6. Horace Holley (1887—1960)  

  

Horace Hotchkiss Holley alizaliwa tarehe 7 Aprili 1887, Connecticut nchini 
Marekani. Alisoma hadi chuo kikuu katika masomo ya fasihi. Alitambulishwa 
kwenye Mafundisho ya Imani mwaka 1909 na msafiri mwenzake Bertha 
Herbert akiwa safarini kwenye meli akielekea Ulaya. Baadaye mwaka huo 
huo akawa Mbahá’i na wakaoana na huyo mwalimu wake wa Imani Bertha 
Herbet. Wakiwa Ufaransa mwaka 1911 wakati wa ziara ya ‘Abdu’l-Bahá 
nchini humo Horace na mkewe Bertha walipata baraka ya kukutana Naye 
jijini Paris. Wakati wa vita vya kwanza vya dunia Horace na familia yake 
walikimbia Ulaya na kurudi nchini Marekani na kujiunga na jamii ya 
Wabahá’i wa New York. Mwaka 1923 alichaguliwa kuwa mjumbe wa Baraza 
la Kitaifa la Marekani na aliendelea kuwa mjumbe hadi 1959, alipotakiwa 
kuhamia Haifa. Hii ilitokana na moyo wake wa kujitoa kubeba majukumu 
bila kuchoka wala kulalamika kila alipoombwa kufanya hivyo. Mwaka 1951 
Mlinzi alimteua Horace Holley kuwa Mkono wa Hoja lakini aliendelea na 
majukumu yake kama mjumbe na katibu wa Baraza la Kitaifa la wakati huo. 
Baada ya hapo ilimlazimu pia kusafiri katika nchi mbalimbali ili 
kumwakilisha Mlinzi katika baadhi ya matukio. Kwa mfano, wakati wa 
mikutano mikubwa ya mabara mwaka 1953, alishiriki mikutano ya Kampala, 
Stockholm, New Delhi na Chicago. Baada ya kifo cha Mlinzi alishiriki 
mkutano maalum wa faragha uliounda asasi ya Watangalizi ambapo naye 
mwaka 1959 alishiriki kuwa mjumbe wa asasi hiyo hadi alipofariki Julai 
1960. Kwa mujibu wa mazungumzo ya wajumbe wenzake, kutokana na 
tajiriba yake katika mambo ya kiutawala, Horace Holley alisaidia sana wakati 
wa mkutano maalum wa faragha wa Mikono wa Hoja. Hii ilitokana na ukweli 
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kwamba kwa miaka mingi hapo kabla alikuwa katibu wa Baraza la Kitaifa la 
Marekani.  
 
7. Leroy Ioas (1896- 1965)  

  
Leroy Ioas alizaliwa Februari 1896 huko Wilminton, Illinois-Marekani. 
Wazazi wake walijiunga na Imani miaka miwili baadaye, yaani mwaka 1898, 
hivyo yeye alilelewa ndani ya Imani ya Kibahá’i. Wakati wa ziara ya 
‘Abdu’lBahá huko Amerika mwaka 1912, Leroy Ioas akiwa na miaka 16, 
aliambatana na wazazi wake kwenda kumuona na alishuhudia tukio la 
‘Abdu’l-Bahá kuweka jiwe la msingi la Hekalu mama la Marekani, huko 
Wilmette. Baada ya masomo yake, akiwa bado kijana aliajiriwa katika shirika 
la reli. Alifanya kazi katika shirika hilo kwa miaka 40. Baada ya kuanza kazi 
alihamia San Fransico ambapo yeye akishirikiana na wenzake walifanya 
ufundishaji wa nguvu hadi wakaweza kuwa na jamii kubwa ya Kibahá’i jijini 
humo. Alichaguliwa kuwa mjumbe wa Baraza la Kiroho la mahali la mji huo, 
huduma ambayo aliendelea nayo kwa miaka ishirini. Huduma yake katika 
ngazi ya kitaifa ilianza mwaka 1932 alipochaguliwa kuwa mjumbe wa Baraza 
la Kitaifa la Marekani. Akiwa mjumbe wa Baraza alipewa jukumu la 
kusimamia ujenzi wa Hekalu mama la Wilmette, na pia kwa kipindi kirefu 
alikuwa mjumbe wa Kamati ya Ufundishaji ya Kitaifa—kamati iliyoratibu na 
kufanikisha upanuzi wa Imani katika majimbo yote ya Marekani, Canada na 
Alaska. Mwaka 1948 Leroy Ioas na wenzake wanne waliiwakilisha Imani 
kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu huko Geneva. 
Mwezi Desemba 1951, Mlinzi alimteua Leroy Ioas kuwa Mkono wa Hoja na 
miezi michache baadaye akamteua tena kuwa katibu wa Halmashauri ya 
Kibahá’i ya Kimataifa na hivyo akatakiwa kwenda kuishi Makao Makuu ya 
Imani mjini Haifa. Akiwa Haifa, Mlinzi alimpa jukumu la kusimamia ujenzi 
wa kuba ya kaburi la Báb na jengo la Makumbusho ya Kimataifa kwenye 
mlima Carmel. Majukumu mengine muhimu aliyopewa na Mlinzi na 
kuyafanikisha ni kusimamia mchakato wa ununuzi zaidi wa eneo kwa ajili ya 
Nyumba ya Ibada itakayojengwa baadaye kwenye mlima Carmel na 
kusimamia juhudi za kisheria na hatimaye kuwaondoa wavunja Agano 
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kwenye maeneo matakatifu huko Bahji. Pia alisimamia mchakato wa 
ununuzi wa eneo zaidi kuongezea ukubwa wa eneo la bustani za Bahji. 
Alikuwa ni yeye aliyefuatilia kila hatua mpaka kuhakikisha ardhi na majengo 
yote ya Imani nchini Israel yanapata hatimiliki kutoka serikalini. Mbali na 
shughuli alizokuwa akizifanya kwenye Makao Makuu ya Imani, Leroy kama 
Mkono wa Hoja, alimwakilisha Mlinzi katika mikutano na matukio 
mbalimbali duniani. Baada ya kifo cha ghafla cha Mlinzi Leroy alishiriki 
kwenye mkutano wa faragha wa Mikono wa Hoja na alikuwa ni mmoja wa 
Mikono waliochaguliwa kuwa Waangalizi. Baada ya uchaguzi wa Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu, miaka yake ya mwisho aliitumia kwa kutembelea na 
kuimarisha jamii mbalimbali za Amerika, ingawa afya yake ilikuwa 
inaendelea kuwa dhaifu. Mwezi Julai, 1965, Leroy Ioas alifariki akiwa mjini 
Haifa, baada ya kuzidiwa na kulazwa hospitalini. Amezikwa katika makaburi 
ya Kibahá’i, Haifa.  
 
8. William Sutherland Maxwell (1874 – 1952)  

  
William Maxwell alizaliwa Novemba 1874, jijini Montreal- Canada. Tangu 
utoto wake alipenda fani ya sanaa na uchoraji. Baada ya kumaliza masomo 
ya sekondari alianza kufanya kazi kwenye kampuni ya ujenzi ya kaka yake. 
Baadaye mwaka 1895 alihamia Boston Marekani na kuanza kufanya kazi za 
uchoraji huku akijifunza masomo ya usanifu majengo kwa masomo ya jioni. 
Huko alikutana na profesa mmoja mahiri wa usanifu majengo ambaye 
alifurahishwa na juhudi yake, na hivyo akamfundisha kwa ukaribu zaidi 
mbinu mbalimbali za usanifu wa kiuhandisi. Masomo yake ya kitaaluma 
yalimchukua miaka kumi hadi kuhitimu. Alisoma katika chuo kikuu cha MIT 
nchini Marekani na baadaye chuo kingine nchini Ufaransa ambacho kilisifika 
sana kote duniani kwa taaluma za usanifu na uchoraji. Mnamo mwaka 1900 
alihitimu akiwa na ujuzi mkubwa katika usanifu wa majengo. Alirudi Canada 
na kuwa mshirika katika kampuni ya kaka yake na kutokana na ujuzi wake 
waliweza kupata kazi za miradi mikubwa za usanifu majengo nchini humo. 
Kipindi kile akiwa masomoni jijini Paris, Ufaransa alikutana na Mason 
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Remey na Randolph Bolles ambao walimfundisha Imani ya Kibahá’i ambayo 
aliendelea kujifunza. Baadaye mwaka 1902 alifunga ndoa jijini London na 
May Ellis Bolles, dada yake Randolph Bolles, mmoja wa walimu wake wa 
Imani. Mwaka 1909 naye akajitangaza kuwa Mbahá’i. Baada ya kurudi kwao 
Canada, yeye na mkewe wakawa Wabahá’i motomoto na nyumbani kwake 
ikawa ndiyo kitovu cha shughuli za Kibahá’i jijini Montreal. Mwaka 1910 
William na May walipata mtoto wa kike ambaye walimuita Mary Maxwell 
ambaye walimlea katika maadili ya Kibahá’i. Wakati wa ziara Yake nchini 
Canada mwaka 1912, ‘Abdu’l-Bahá alifikia nyumbani kwao. William Maxwell 
aliendelea na kazi yake ya usanifu majengo na wakati huo huo akiihudumia 
Imani. Yeye na mkewe walikwenda hija Haifa mara kadhaa na safari 
mojawapo waliambatana na binti yao Mary wakati akiwa na miaka 16. Katika 
taaluma yake ya usanifu majengo, Maxwell aliheshimika sana na alipewa 
tuzo kadhaa za kutambua mchango na umahiri wake katika fani hiyo nchini 
Canada. Mwaka 1937 mtoto wao Mary aliolewa na Shoghi Effendi na baadaye 
akajulikana kama Amatu’l Bahá Ruhiyyih Khanum. Mwaka 1940 wakiwa 
mjini Buenos Aires, Argentina, mkewe May aliugua ghafla na kufariki. Baada 
ya tukio hilo Mlinzi alimuita William kwenda kukaa Haifa ambapo alikaa 
tangu wakati huo hadi 1949. Katika kipindi hicho akiwa Haifa ndipo alijitolea 
kusanifu mchoro wa kuba ya kaburi la Báb ambao aliusanifu mwaka 1942. 
Mbali na hilo, pia alimsaidia Mlinzi kazi zingine kama vile kupokea barua, 
kupokea wageni na kufanya mawasiliano na viongozi wa serikali kwa niaba 
ya Mlinzi. Baada ya kuishi Haifa kwa miaka kadhaa afya yake ilianza 
kudhoofu na hivyo akaondoka kurudi Montreal Canada akiwa na muuguzi 
wa kumsaidia. Desemba 1951 aliteuliwa na Mlinzi kuwa Mkono wa Hoja. 
Miezi michache baadaye, Machi 25, 1952 alifariki akiwa nyumbani kwake 
jijini Montreal, Canada.  

9. Charles Mason Remey (1874 -1974)  

Charles Mason Remey alizaliwa Mei, 1874 nchini Marekani. Alisomea 
usanifu majengo katika chuo kikuu kati ya mwaka 1893 na 1896. 
Alifundishwa Imani na rafiki zake hadi akawa Mbahá’i mwaka 1999 akiwa 
jijini Paris, Ufaransa. Mwaka 1901 alikwenda hija yake ya kwanza na akapata 
bahati ya kukutana na ‘Abdu’l-Bahá. Baadaye alirudi Marekani na kuanza 
kufundisha Imani na mwaka 1909 alichaguliwa kuwa mjumbe wa ‘Bahai 
Temple Unity’ shirika la kwanza la kiutawala la kitaifa lililotangulia Baraza 
la Kitaifa la Marekani. Mwaka 1922, Mlinzi aliwaita kwa mashauriano baadhi 
ya Wabahá’i mashuhuri wa Amerika akiwemo Mason Remey na baada ya 



  48 

mashauriano kila mmoja wao alikabidhiwa nakala ya Wasia na Agano na 
akawasisitiza kuwa wausome kila mara na kufanya jitihadi kulinda umoja wa 
Wabahá’i. Mwaka 1931 Remey alimuoa Getrude Klemm- mjane ambaye 
mwaka mmoja baadaye alijiua kwa kujipiga risasi. Tangu mwaka 1939 hadi 
1949 Mason Remey alifanya safari nyingi za ufundishaji wa Imani katika bara 
la Amerika na Ulaya. Mwaka 1950, Mlinzi alimuita Haifa na mwaka uliofuata 
1951, alimteua kuwa Mkono wa Hoja na pia mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Kimataifa ya Kibahá’i aliyokuwa ameiunda. Kama Mkono wa Hoja, 
alimwakilisha Mlinzi katika matukio mbalimbali, ikiwemo mkutano wa 
Kampala, New Delhi, Chicago na Stockholm akiwa na Mikono wenzake. Vile 
vile, kama msanifu majengo, alisanifu mchoro wa Jumba la Makubusho ya 
Kibahá’i lililoko Haifa, Hekalu mama la Kampala na la Sydney-Australia. 
Mwaka 1957 alipata tatizo la kutosikia vizuri kwa kiwango ambacho alihitaji 
kifaa maalum cha kumsaidia kusikia. Mwaka 1957 baada ya maziko ya Mlinzi 
huko London, Remey akiwa na Mikono wenzake kama vile Ruhiyyih 
Khanum, Amelia Collins, Ugo Giachery, na Leroy Ioas, Novemba 15, 
waliwasili Haifa na kufunga ofisi na kabati za Mlinzi ili ziwe salama kwa ajili 
ya ukaguzi hapo baadaye. Siku chache baadaye baada ya kundi la Mikono 
wote kujiridhisha kwamba hakukuwa na dalili zozote za Mlinzi kuwa 
ameteua mrithi wake, Charles Mason Remey aliungana na Mikono wengine 
wote kusaini hati ya tamko kuwa hakukuwa na wasia wa Shoghi Effendi, na 
pia hakuna mtu aliyekuwa ameteuliwa naye kuwa mrithi wake.  Na pia 
alishiriki kuunda asasi ya Waangalizi ambayo naye pia alichaguliwa na 
wenzake kuwa mjumbe. Katika mkutano wa pili wa faragha wa Mikono wa 
Hoja mwaka 1958 Remey alitoa hoja kuwa nafasi ya Mlinzi ilipaswa 
kuendelea kuwepo, lakini hoja hiyo ilikataliwa na Mikono wote. Na katika 
mkutano wa tatu wa faragha wa Mikono, Novemba 1959, mkutano uliamua 
kuwa asasi ya Halmashauri ya Kibahá’i ya Kimataifa kuanzia wakati huo 
ingekuwa ya kuchaguliwa, kama matayarisho ya uundwaji wa Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu. Mason Remey alikataa kusaini azimio hilo la maamuzi, 
akajiuzulu ujumbe wa asasi ya Waangalizi na kuondoka Nchi Takatifu 
kwenda Marekani. Miezi michache baadaye, Aprili 1960, Mason Remey 
alijitangaza kuwa yeye alikuwa ni mrithi wa Mlinzi - yaani Mlinzi wa pili, 
japokuwa hapo nyuma alikuwa ameshiriki kusaini tamko la kwamba Mlinzi 
hakuwa na mrithi na hakukuwa na uwezekano wowote wa kuwa na Mlinzi 
mwingine. Baada ya asasi ya Mikono wa Hoja kumpa nafasi ya kujirudi bila 
mafanikio, hatimaye 26 Julai, 1960, walifanya uamuzi na kumtangaza 
Charles Mason Remey kuwa mvunja Agano, na hivyo tangu wakati huo 
akapoteza sifa za kuwa Mkono wa Hoja kwa kuwa sasa hakuwa Mbahá’i tena. 
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Wabahá’i kote duniani walipuuza madai yake na kuwa watiifu kwa asasi ya 
Mikono wa Hoja, na wale wachache sana waliomfuata nao walifukuzwa 
katika Imani.  Kipindi kifupi kilichofuata yeye na waasi wenzake kwa haraka 
walianza kugombana na kusambaratika vipande vipande hali iliyoendelea 
hadi wakakosa mwelekeo na kapotea. Mason Remey alifia nchini Italia 
mwaka 1974 akiwa katika hali ya kuhuzunisha sana.   
 
10. Ṭaráẓu’lláh Samandarí (1874 - 1968)  

  

Tarazu’lláh Effendi Samandari alizaliwa mwaka 1874, Qazvin, Irán. Baba 
yake aliyeitwa Samandari alikuwa mfuasi mwaminifu wa Baha’u’lláh na bibi 
yake alikuwa Mbábi na mshirika wa karibu wa Tahirih. Tarazu’lláh alilelewa 
na wazazi wake pamoja na bibi yake katika maadili ya Kibahá’i. Kwa kuwa 
wakati huo hakukuwa na shule katika eneo lao, Tarazu’lláh alifundishwa 
nyumbani na Mulla Ali. Ni mwalimu ambaye Baha’u’lláh wakati fulani 
alimsifu kuwa alikuwa mwalimu bora wa Kibahá’i wa kipindi hicho. 
Alifundishwa sarufi ya lugha ya Kiajemi na Kiarabu na pia sanaa ya 
mwandiko (kaligrafia). Jina la Tarazu’lláh alipewa na Baha’u’lláh 
likimaanisha ‘Pambo la Mungu’. Alipofikisha miaka 13 alianza kumsaidia 
baba yake kazi ya biashara na pia akaanza kufanya kaligrafia ya maandiko ya 
Imani. Alikwenda safari ya hija ya kwanza ‘Akká akiambatana na dada yake 
na mama yake mdogo. Wakati huo Tarazu’lláh akiwa na umri wa miaka 16. 
Hiyo ilikuwa mwaka 1891 ambapo alipata baraka iliyokuwa nadra sana ya 
kufika mbele ya Baha’u’lláh katika umri ule mdogo. Alikaa ‘Akká kwa miezi 
sita na kupewa fursa ya kuwepo katika matukio kadhaa ambayo alikuwepo 
Baha’u’lláh Mwenyewe. Mara mbili alishuhudia Baha’u’lláh Akifunua 
Maandiko Matakatifu na pia alihudhuria maadhimisho ya sikukuu za Naw 
Rùz na Ridván za mwisho ambazo Baha’u’lláh Alishiriki; na vile vile alipata 
baraka ya kuwepo Bahji siku ya kupaa kwa Baha’u’lláh, 1892. Pia alihudhuria 
tukio la kusomwa kwa Wasia na Agano Lake mbele ya familia Yake na 
waumini. Akisimulia baadhi ya matukio Tarazu’lláh alisema ‘’Siku ya Naw 
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Rùz, Baha’u’lláh. Aliwapokea wageni katika bustani iliyokuwa imepambwa 
kwa miti aina ya michungwa. Washairi maarufu Nabil na Andalib walikuwa 
wametunga mashairi kwa ajili ya siku kuu hiyo ambayo yaliimbwa kwa 
umaridadi mkubwa. Wageni waliohudhuria walipata baraka ya kumsikia 
Baha’u’lláh akifunua aya takatifu. Baadaye karamu ya chakula iliandaliwa na 
kila mmoja alishiriki pamoja Naye”. Akisimulia tukio mojawapo la 
maadhimisho ya siku za Ridván, Tarazu’lláh alisema “Alitupokea wageni 
wote-waumini, wenyeji na mahujaji katika Bustani ya Ridván. Mshairi 
maarufu Andalib alighani mashairi aliyoyatunga maalum kwa ajili ya tukio 
hilo. Baha’u’lláh alimimina baraka kwa kila aliyekuwepo ambapo tulisimama 
katika safu, akitugawia kwa mkono Wake maji ya waridi, nyama na 
machungwa, na kwa Andalib alimpa chupa ya maji-waridi na machungwa 
mawili”.  Huu ulikuwa ni upendeleo mkubwa ambao Baha’u’lláh aliamua 
kumtunukia kijana huyo kutokana na upendo wake Kwake. Mwaka 1895 
Tarazu’lláh alimuoa Taraziyyih jina alilopewa na Baha’u’lláh pia, ambaye 
baadaye alifungua shule ya Kibahá’i kule Qazvin. Mwaka 1898 alikwenda hija 
ya pili na mwaka 1908 alifanya hija ya tatu ambapo ‘Abdu’l-Bahá alimpa 
waraka maalum kwa ajili ya Wabahá’i wa Irán akiwahimiza kuwa watiifu kwa 
Agano. Mwanzoni mwa mwaka 1910 alikwenda tena Nchi Takatifu ambapo 
‘Abdu’l-Bahá alimshauri akakae Qazvin ili afya yake iimarike na tangu hapo 
aliikaa Qazvin kwa miaka 17 akihudumu kama katibu wa Baraza la Mahali la 
Qazvin. Baada ya kupaa kwa ‘Abdu’l-Bahá, Mlinzi alimwagiza kuandaa 
makusanyo ya nakala za Nyaraka kadhaa za Baha’u’lláh na kuzithibitisha kwa 
kuwa alikuwa akiujua vyema mwandiko wa Baha’u’lláh. Kazi hiyo aliifanya 
kwa miaka miwili na aliwasilisha nyaraka hizo zikiwa katika juzuu 18. 
Kuanzia mwaka 1927 alianza tena kuwa mwalimu msafiri katika majimbo 
mbalimbali ya Irán, yakiwemo Yazd, Zanjan, Tehrán, Shiraz, Isfahán na 
Adhirbaijan. Mwaka 1947 aliweza kupata nakala halisi ya Kitabu cha 
Yakini huko Irán ambayo aliituma kwa Mlinzi. Mwaka 1951 Tarazu’lláh 
aliteuliwa na Mlinzi kuwa Mkono wa Hoja na hivyo akaanza majukumu ya 
kimataifa katika wadhifa huo. Mwaka 1953 wakati wa kuzindua mpango wa 
miaka kumi ilifanyika mikutano ya uzinduzi katika mabara manne na 
Tarazu’lláh alihudhuria yote minne akiwa na Mikono wengine. Mwaka 1957 
alihudhuria mazishi ya Mlinzi jijini London na pia mkutano wa faragha wa 
Mikono wote uliothibitisha kutokuwepo kwa mrithi wa Mlinzi na kuundwa 
kwa asasi ya Waangalizi. Aliendelea kufanya majukumu kama Mikono wa 
Hoja wengine ikiwemo kufanya mikutano ya kuhamasisha ufundishaji katika 
mabara na kuhudhuria konvensheni katika nchi mbalimbali. Kwa mfano, 
alishiriki konvensheni ya Afrika Mashariki, India, Burma na Uturuki. Pia 
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alishiriki mikutano yote ya Mikono wa Hoja, maadalizi na pia uchaguzi wa 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu mwaka 1963. Katika mkutano wa dunia wa 
kuadhimisha miaka mia moja ya kujitangaza kwa Baha’u’lláh uliyofanyika 
jijini London mwaka 1963, Tarazu’lláh alipewa nafasi na kuelezea 
kumbukumbu yake ya kufika mbele ya Baha’u’lláh akiwa kijana mdogo 
wakati huo. Kati ya mwaka 1967 na 1968 alitembelea Marekani na baadaye 
alirudi Nchi Takatifu na muda mfupi baadaye aliugua na Septemba 2, 1968 
alifariki mjini Haifa akiwa na umri wa miaka 94.   
 
11. George Townshend (1876--1957)  

  
  
George Townshend alizaliwa Juni, 1876 mjini Dublin, Ireland. Alisoma hadi 
chuo kikuu cha Oxford akawa mwandishi wa habari na baadaye mwaka 1904 
alihamia Marekani. Akiwa na umri wa miaka 31 alipewa daraja la ukasisi 
katika kanisa la Anglikana nchini Marekani. Akiwa huko aliendelea kusoma 
hadi akafikia kiwango cha kuwa profesa msaidizi katika fani ya lugha ya 
Kiingereza. Alioa na kupata watoto wawili ambao baadaye walikuja kuwa 
Wabahá’i. Baadaye alirudi nchini mwake na kuendelea kutoa huduma za 
uchungaji hadi akafikia ngazi ya kuwa askofu wa kanisa kuu la Anglikana la 
Dublin. Lakini kutoka mwaka 1918 alikutana na mafundisho ya Baha’u’lláh 
na akaanza kujifunza Imani ya Kibahá’i na tangu mwaka huo akaanza 
mawasiliano na Abdu’l-Bahá kuhusu mafundisho mbalimbali ya Imani. Ni 
kutokana na mawasiliano haya ndipo akawa amepata uelewa mkubwa juu ya 
Mafundsho ya Imani. Kutokana na uelewa wake mpya wa mafundisho ya 
Imani akaandika vitabu viwili (“The Heart of the Gospel” na “The Promise of 
All Ages”). Hatua hii ilisababisha mgogoro kati yake na makasisi wenzake 
kwani walimuona kama ni mtu aliyekuwa amechanganyikiwa. Hivyo, mwaka 
1921, akiwa na umri wa miaka 70 akaamua kutangaza kujiuzulu nyadhifa 
zake zote katika kanisa na kutangaza rasmi kuwa mfuasi wa Baha’u’lláh. Na 
hivyo akatoka kwenye majengo ya kanisa na kuhamia mtaani na kuendelea 
na shughuli za ufundishaji wa Imani ya Kibahá’i. Kipindi kifupi baadaye 
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akachaguliwa kuwa mjumbe wa Baraza la kwanza la mji wa Dublin. Baadaye 
kuanzia mwaka 1926 Mlinzi akaanza kumpa majukumu ya kumsaidia katika 
kazi za uandishi kama vile kuhariri maandiko yake. Townshend ndiye 
aliyeandika utangulizi wa kitabu muhimu cha historia kilichoandikwa na 
Mlinzi cha Kiingereza kiitwacho “God Passes By” na vile vile aliandika 
utangulizi kwenye tafsiri ya Kiingereza ya “Wana Mapambazuko”.  Mnamo 
mwaka 1951 aliteuliwa na Mlinzi kuwa Mkono wa Hoja. Katika siku zake za 
mwisho akiwa amezidiwa na ugonjwa ujulikanao kama ‘Parkinson’s disease’, 
watoto wake Brian na Una walimsaidia kumalizia kuandika kitabu chake cha 
mwisho kiitwacho “Christ and Baha’u’lláh’’. Alifariki Machi, 1957 mjini 
Dublin-Ireland. Baadhi ya vitabu alivyoandika ni 1. The Mission of 
Bahá’u’lláh, 2. The Promise of All Ages, 3. The Heart of the Gospel, 4. Christ 
and Bahá’u’lláh, na 5. ʻAbduʼl-Bahá, the Master  
  
12. Valiyu’lláh Varqa (1884- 1955)  
  

  
  
Valiyu’lláh Varqa alizaliwa mwaka 1884 mjini Tabriz, Irán. Alikuwa ni mtoto 
wa tatu wa Ali Muhammad Varqa ambaye aliuawa kifo cha kishahidi na pia 
alikuwa ametajwa kuwa Mkono wa Hoja. Baada ya kuuawa kuuawa kishahidi 
kwa baba yake na kaka yake (Ruhu’lláh), wakati huo akiwa na umri wa miaka 
minane tu, yeye akalelewa na mama yake mjini Tabriz. Alipofikisha umri wa 
miaka 16 alihamia Tehrán kwa kaka yake Azizu’lláh na kuanza masomo 
katika shule ya Kibahá’i. Baadaye alikwenda kwenye chuo kikuu cha 
American University huko Beirut kwa ajili ya masomo ya juu. Akiwa chuoni, 
wakati wa likizo alikuwa akienda Nchi Takatifu na kupata bahati ya kukutana 
na ‘Abdu’l-Bahá ambaye Aliwawekea mpango yeye na wanafunzi wenzake 
wawe wakipata masomo ya Imani kutoka kwa Mirza Haydar-Ali. Baada ya 
kumaliza masomo mwaka 1909 alirudi Irán na kuajiriwa katika ofisi ya 
ubalozi wa Urusi jijini Tehrán na wakati huo huo akihudumia Imani. Alioa 
na kubahatika kupata watoto watano, mmoja wao aliyeitwa Ali Mohammad 
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Varqa naye alikuja kuteuliwa kuwa Mkono wa Hoja. Wakati wa ziara ya 
‘Abdu’l-Bahá nchini Marekani aliitwa na kuteuliwa kuwa kati ya timu ya 
waumini walioambatana Naye kwenye ziara hiyo. Baada ya ziara hiyo alirudi 
Tehrán na kuajiriwa na ubalozi wa Uturuki nchini Irán. Baada ya miaka 
kadhaa alijiuzulu kazi na akaendelea kuihudumia Imani, na mnamo mwaka 
1938 baada ya kifo cha Haji Amin aliteuliwa na Mlinzi kuwa mdhamini wa 
Huq´uqu´lláh, jukumu aliloendelea nalo hadi mwisho wa maisha yake. 
Mwaka 1951 Mlinzi alimteua Valiyu’lláh Varqa kuwa Mkono wa Hoja. 
Mnamo mwaka 1953 alitumwa na Mlinzi kwenda kuhudhuria mikutano 
kadhaa ya mabara ya uzinduzi wa Mpango wa miaka kumi na kutembelea 
nchi kadhaa zikiwemo Brazil, Marekani, Sweden, Ujermani, India, Uturuki, 
Misri, Iraq na Syria ili kuimarisha jamii za Kibahá’i na kuhamasisha shughuli 
za ufundishaji. Mwaka 1955 kutokana na afya yake kuzidi kuzorota alielekea 
Ulaya kwa ajili ya matibabu na mnamo Novemba 12, 1955, alifariki dunia 
jijini Sturtgart, Ujerumani.  
  

Kundi la pili: Walioteuliwa tarehe 29 Februari, 1952 
  
Na  Jina La Mkono wa Hoja  Kuzaliwa  Kufariki  
1  Shu'a'u'lláh 'Ala'i  1889  1984  
2  Musa Banani    1886  1971  
3  Clara Dunn  1869  1960  
4  Dhikru'lláh Khadem  1904  1986  
5  Adelbert Muhlschlegel  1897  1980  
6  Siegfried Schopflocher  1877  1953  
7  Corinne True    1861  1961  

  
1. Shu'á'u'lláh   'Alá'í (1889 -1984)  
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Shu’a’u’lláh Ala’i alizaliwa Novemba 1889 jijini Tihrán akiwa mtoto wa pili 
wa Siyyid Muhammad Nazimu'l-Hukama.  Huyu Siyyid Muhammad 
Nazimu'l-Hukama alikuwa msomi mkubwa wa dini ya kiislam kabla ya kuwa 
Mbahá’i.  Shu’a’u’lláh akiwa na umri wa miaka saba, baba yake alipokea 
waraka maalum alioandikiwa na ‘Abdu’l-Bahá ambao alipewa nakala na baba 
yake kuukariri. Aliukariri na akawa anaughani katika maisha yake yote. 
Aliupenda sana kwa kuwa ulihusiana na jina lake Shu’a’u’lláh ambalo 
humaanisha ‘mwale wa jua la utakatifu’. Sehemu ya waraka huo ilisema:  
 ‘’Ee moto wa upendo wa Mungu! Mwale lazima utoe mwanga na jua 
lazima lichomoze; mwezi lazima uangaze na nyota lazima zimulike. Kwa 
kuwa wewe ni mwale, msihini Bwana kukuwezesha kutoa mwangaza na 
kuelimisha, kuangaza peo na kuteketeza dunia kwa moto wa upendo wa 
Mungu. Nategemea kuwa utaweza kufikia daraja hilo, la, kulipita. Utukufu 
Wake uwe juu yako’’.  
Shua’u’lláh alisoma shule ya Kibahá’i ya Tarbiyat jijini Tihrán na baadaye 
alikwenda chuoni na kusomea uhasibu. Baada ya kumaliza masomo 
aliajiriwa kama mhasibu wa idara ya polisi na baadaye wizara ya fedha. 
Aliendelea na kazi ya uhasibu serikalini na huku akiihudumia Imani. Mwaka 
1927, kutokana na weledi wake mkubwa katika fani hiyo, aliteuliwa kuwa 
mjumbe mwanzilishi wa bodi ya benki kuu ya Irán. Uaminifu wake na weledi 
katika kazi ulimfanya aaminike sana na viongozi wa serikali kiasi kwamba 
vingozi wake walipenda kila kazi nyeti akabidhiwe yeye kuisimamia. Kwa 
mfano, wakati utawala wa serikali ulipotaka kupata thamani ya vito vya 
mfalme, aliteuliwa yeye kusimamia kazi hiyo (thamani yake ilikuwa  dola za 
Marekani bilioni 7 wakati huo). Mwaka 1913 alichaguliwa kuwa mjumbe wa 
Baraza la Kiroho la jiji la Tehrán, huduma ambayo aliendelea nayo hadi 
mwaka 1943; na mwaka 1944 alichaguliwa kuwa mjumbe wa Baraza la 
Kitaifa la Irán. Mwaka 1952, alikwenda hija Nchi Takatifu, na baada ya safari 
hiyo akateuliwa na Mlinzi kuwa Mkono wa Hoja ya Mungu. Baada ya uteuzi 
huo alistaafu ujumbe wa Baraza ili afanye majukumu ya kimataifa. 
Mwanzoni mwa mwaka 1953, Shu’a’ulláh alihudhuria mikutano minne ya 
mabara ya uzinduzi wa mpango wa miaka kumi-Kampala (Afrika), Wilmette 
(Amerika), New Delhi (Asia) na Stockholm (Ulaya). Vile vile, katika vipindi 
mbalimbali alitembelea jumuiya za Kibahá’i za nchi mbalimbali katika 
mabara hayo. Pamoja na majukumu mengine, pia Shu’a’u’lláh alipewa na 
Mlinzi jukumu la usimamizi wa maeneo matakatifu na mali za Kibahá’i 
nchini Irán. Mwaka 1978 alihamia nchini Ufaransa na baadaye mwaka 1981 
alihamia tena Arizona nchini Marekani. Mwaka 1984 Novemba, ikiwa ni siku  
yake ya kutimiza miaka 96 alifariki dunia nyumbani kwake Arizona– 
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Marekani.                                                                                                                                               

2. Músá Banání (1886-1971)  

  

Musa Banani alizaliwa katika familia ya Kiyahudi jijini Baghdád, Iraq mwaka 
1886. Baba yake alifariki yeye akiwa mtoto wa miaka minne, hivyo alilelewa 
na kaka yake. Akiwa na umri wa miaka 12 yeye na kaka yake walihamia 
Uajemi na kuanza kujitafutia maisha kwa kufanya biashara. Katika 
mazingira magumu ya maisha ya utotoni Musa hakuweza kwenda shule, 
hivyo aliweza kujifunza kuandika jina lake tu kwa herufi za kiyahudi 
alizofundishwa akiwa mtoto. Wakiwa nchini Iran kaka yake alikutana na 
mafundisho ya Imani na baada ya muda akawa Mbahá’i, lakini yeye 
hakupenda kabisa kujihusisha na mambo ya dini. Mwaka 1911 wakiwa 
wanaendelea na shughuli za biashara mjini Kirmanshah lilitokea tukio 
ambalo lilikuja kubadilisha maisha yake. Mwalimu wa Kibaha’i aliyeitwa 
Siyyid ‘Abdul- usayn-Ardistáni alikuwa ametumwa na ‘Abdu’l-Bahá kwenda 
mjini humo kuwatembelea Wabahá’i. Baada ya mkutano mwalimu huyo 
alipiga picha ya pamoja ya kikundi cha Wabahá’i wa mji huo akiwemo kaka 
yake Mussa Banani. Baada ya siku chache yule mwalimu wa Imani 
alikamatwa akateswa na ile picha ya Wabahá’i waliyopiga pamoja naye 
ikakamatwa na kutumika kuwasaka Wabahá’i wa mji huo. Katika msako huo 
Mussa Banani naye akakamatwa kimakosa na kuwekwa gerezani akidhaniwa 
ni kaka yake ambaye walikuwa wanafanana sana. Humo gerezani 
alishuhudia na kushangazwa na mzee mmoja Mbahá’i aliyeitwa Abrar 
aliyekataa kuikana Imani licha ya mateso mengi aliyofanyiwa. Mussa 
alikataa katakata kuwa yeye si Mbahá’i na akathibitisha hilo kwa kuidhihaki 
Imani hadi akaachiwa huru. Lakini tangu wakati huo akaanza kupata tatizo 
lililomsumbua sana hata akawa anakosa usingizi. Kila mara alisumbuliwa na 
wazo la kuikana Imani kule gerezani ambapo alikuwa hata hajui inafundisha 
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nini. Aliona lilikuwa kama jambo baya na la kijinga, hakujua ni kwa nini wazo 
hilo halikutoka akilini mwake muda wote ingawa alijaribu kujisahaulisha 
lakini bado liliendelea kumsumbua sana na hasa alipokuwa akikumbuka 
mateso aliyopata yule mzee kule gerezani. Hali ile ya kukosa usingizi 
iliendelea kwa kipindi kirefu mpaka akawa kama anachanganyikiwa. 
Hatimaye katika juhudi ya kuondokana na hali hiyo ikamfanya ajifunze 
Imani ili kuijua na baada ya kuyaelewa mafundisho na kuyapenda hatimaye 
akaamua kuwa Mbahá’i. Baada ya hapo hali ile ya mwanzo iliyokuwa 
inamsumbua ikaisha na akaipenda sana Imani. Moja ya maamuzi yake ya 
mwanzoni baada ya kuwa Mbahá’i yalikuwa ni kwamba lazima aje kufunga 
ndoa na Mbahá’i ili akizaa watoto waweze kulelewa katika mafundisho ya 
Kibahá’i. Baada ya miaka kadhaa Musa alioa binti wa Kibahá’i.Alipofanya 
uchunguzi alikuja kugundua kuwa huyo mke wake alikuwa ni binti wa Siyyid 
‘Abdul- usayn-Ardistáni–yule mwalimu wa Imani aliyekuwa 
amewatembelea Wabahá’i wa Kirmanshah mwaka 1911.Tukio ambalo 
lilisababisha yeye kukamatwa kulikompelekea kuwa Mbahá’i. Mwaka 1934  
Mussa Banani alifanya hija yake ya kwanza huko Nchi Takatifu ambako 
alipata fursa ya kukaa na Mlinzi Shoghi Effendi kwa siku 26, kitu ambacho 
kilimjengea upendo mkubwa kwa Mlinzi, upendo uliodumu maisha yake 
yote. Nchini Irán Mussa Banani pamoja na mambo mengine pia alifanya kazi 
ya kutambua na kuyapata maeneo muhimu ya kihistoria ya Imani, jukumu 
ambalo lilisababisha yeye kununua nyumba aliyozaliwa Baha’u’lláh huko 
Tehrán kwa ajili ya Imani. Aliendelea kuihudumia Imani huku akifanya 
biashara ambayo sasa ilishamiri sana mjini Kirmanshah. Mwaka 1950 Mlinzi 
alipotoa wito kwa waumini kwenda kufungua bara la Afrika kwa ajili ya 
Imani, Musa Banani aliamua kwenda kuwa mtangulizi Afrika pamoja na 
kwamba alikuwa na biashara nzuri sana kule Irán. Aliambatana na mke 
wake, watoto wake na mume wa mtoto wake Viollete- Ali Nakhjavan na wote 
walihamia na kuishi Kampala, Uganda. Alifanya kazi kubwa ya kueneza 
Imani katika nchi mbalimbali za Afrika. Mwaka 1952 alipokwenda hija Haifa 
alikutana na Mlinzi ambaye alikuwa akimpa maelekezo ya jinsi Imani 
itakavyopanuliwa katika bara la Afrika. Siku yake ya mwisho ya hija ndipo 
Mlinzi akamwambia kuwa amemteua kuwa Mkono wa Hoja. Yeye alikataa 
kusema kuwa hakuwa na uwezo na hadhi ya kuwa Mkono wa Hoja, ‘sijui 
kusoma wala kuandika na si muongeaji mzuri, kwa nini usimpe nafasi hiyo 
Ali Nakhjavan ambaye naona ana uwezo huo?’. Mlinzi alijibu “ni kuinuka 
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kwako kulikolikomboa bara la Afrika, Nakhjavan nafasi yake itakuja muda 
ukifika, na kwa taarifa yako nimeshautangazia ulimwengu wa Kibahá’i 
kwamba nimekuteua kuwa Mkono wa Hoja.’’ Hivyo Februari 29, 1952 Mussa 
Banani alitangazwa kuwa Mkono wa Hoja. Pamoja na majukumu mengine, 
Mussa Banani kwa maelekezo ya Mlinzi alisaidia kutafuta na kununua eneo 
la ujenzi wa Hekalu Mama la Afrika jijini Kampala. Baada ya kifo cha Mlinzi 
alishiriki katika mikutano, maamuzi na majukumu yote yaliyofanywa na 
Mikono wa Hoja. Kuanzia mwaka 1960 afya yake ilianza kudhoofika hadi 
akalazimika kukatwa mguu mmoja na jicho lake moja kushindwa kuona 
kabisa. Hata hivyo, aliendelea na huduma kwa Imani hadi alipopata kiharusi 
na kushindwa kuamka kabisa. Alifariki tarehe 4 Septemba, 1971 jijini 
Kampala na akazikwa kwenye viunga vya Hekalu Mama la Afrika kama 
ilivyokuwa shauku yake ya siku zote. (9)    

3. Clara Dunn (1869-1960)  

 
Clara Davis Dunn alizaliwa Mei 29,1869 jijini London, lakini alikulia Canada 
kutokana na ugomvi wa wazazi wake. Alipitia maisha magumu sana katika 
maisha yake ya mwanzoni, kama vile kufiwa na mume wake wa kwanza, 
kufiwa na mtoto wake na ukosefu wa kipato cha kuendesha maisha yake. 
Mwaka 1902 alihamia Marekani, na mwaka 1907 alikutana na Hyde Dunn 
huko jijini Washington ambaye alimfundisha Imani hadi akawa Mbahá’i. 
Baada ya miaka 5 kupita alikutana tena na Hyde katika mkutano wa 
‘Abdu’lBahá wakati wa ziara yake huko Amerika mwaka 1912. Baadaye, 
mwaka 1916 mke wa kwanza wa Hyde Dunn alifariki na mwaka mmoja 
baadaye wakafunga ndoa na Clara. Mwaka 1920 Hyde na Clara Dunn 
waliamua kwenda kuwa watangulizi nchini Australia. Hii ilikuwa baada na 
kusoma wito wa ‘Abdu’l-Bahá uliowataka waumini kwenda kufungua nchi 
nyingine kwa ajili ya Imani. Hivyo, 10 Aprili, 1920 walifika jijini Sydney, 
Australia. Kwa miongo miwili iliyofuata Clara na mumewe walifanya juhudi 
bega kwa bega kusitawisha Imani katika bara hilo hadi mumewe alipofariki 
1941. Walifanya kazi kubwa ya ufundishaji na uanzishwaji wa Baraza la 
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Kwanza la Kitaifa la Australia manmo mwaka 1934. Kuanzia mwaka 1943 
alifanya safari za ufundishaji katika miji mbalimbali ya Australia baada ya 
kuombwa na Baraza la Kitaifa. Tarehe 29 Februari, 1952 Clara Dunn 
alitangazwa na Mlinzi kuwa Mkono wa Hoja. Baada ya kifo cha Mlinzi, Clara, 
licha ya umri mkubwa na kuwa na afya duni, alishiriki na kutia saini 
kukubaliana na maamuzi yote muhimu yaliyofanywa na Mikono wa Hoja. 
Mwaka 1958 ndoto yake ilitimia aliposhiriki kuweka jiwe la msingi la hekalu 
mama la Australia. Alifariki 18 Novemba, 1960 na kuzikwa kando na kaburi 
la mumewe jijini Sydney, Australia.  
  
4. Dhikru’lláh Khadem (1904-1986)  

  
  
Dhikru’lláh au Zikrulláh Khadem alizaliwa 1904 jijini Tehrán akiwa mtoto wa 
pili wa Nasru’lláh Khadem ambaye alikuwa mtumishi wa ‘Abdu’l-Bahá mjini 
‘Akká kwenye miaka ya 1890. ‘Abdu’l-Bahá ndiye aliyempa baba yake jina la 
Khadem (mtumishi). Baada ya kumaliza masomo yake, Zikrullah alifundisha 
shule ya Kibahá’i ya Tarbiyat mjini Tehran kabla ya kujiunga na kampuni ya 
mafuta ya Waingereza kama mtafsiri na mwalimu wa Kiajemi kwa 
wafanyakazi wa kiingereza. Baadaye alifanya kazi kwenye ubalozi wa Iraq 
mjini Tehran.Alikuwa na ujuzi katika lugha za Kiajemi, Kiarabu, Kiingereza 
na Kifaransa. Mwaka 1925 alienda hija kwenye Makao Makuu ya Imani 
ambapo Mlinzi alimpa majukumu ya kutembelea waumini wapya na kupiga 
picha za maeneo muhimu ya kihistoria ya Imani nchini Iran. Zikrullah 
alihudumu katika Baraza la Kitaifa la Iran toka mwaka 1938 hadi 1960.Vile 
vile alikuwa ni kiungo cha mawasiliano kati ya Mlinzi na waumini wa Iran 
hasa katika kipindi cha vita ya pili ya dunia ambapo njia za mawasiliano 
zilikuwa ngumu sana. Na tena alihusika sana kutafuta vifaa vilivyohusiana 
na historia ya Imani katika kipindi cha mwanzoni. Ni yeye aliyefanikiwa 
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kupata jambia alilokuwa anatumia Mulla Husayn, ambalo linatunzwa 
kwenye jumba la Makumbusho mjini Haifa. Zikrulláh Khadem aliendelea 
kuhudumia Imani huku akiwa mfanyakazi katika ubalozi wa Iraq hadi 
mwaka 1952 alipoteuliwa kuwa Mkono wa Hoja na kupewa majukumu 
maalum yaliyomhitaji kusafiri sana kimataifa. Kwa mfano, kwa kipindi cha 
miaka 10, kati ya 1953 hadi 1963 alisafiri katika nchi zaidi ya 50 na 
kutembelea zaidi ya jumuiya za Kibaha’i 1000 katika mabara ya Amerika, 
Ulaya na Asia. Baada ya kifo cha Mlinzi alishiriki katika vikao vyote na 
maamuzi yote yaliyofanywa na Mikono wa Hoja. Mwaka 1960 Zikrulláh 
alihamia Amerika, sababu mojawapo ya kuhamia ikiwa ni kwenda kusaidia 
kutuliza mawazo hasi yaliyokuwa yameamshwa na uasi wa Mason Remey; 
jukumu ambalo alilifanya kwa ufanisi mkubwa. Mwaka 1972, Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu ilimwomba Zikrullah kufanya utafiti na kufanya 
makusanyo ya maeneo na watu wote waliokuwa muhimu kwa kihistoria ya 
Imani, kazi ambayo aliifanya na kuikabidhi ikiwa kwenye kabrasha lenye 
vitabu 134, mnamo mwaka 1977. Zikrulláh Khadem alifariki tarehe 15 
Novemba 1986 nyumbani kwake Skokie, Illinois-Marekani baada ya huduma 
iliyotukuka kwa Imani ya kipindi kirefu.  
  
5. Adelbert Mühlschlegel (1897 –1980)  

 

  
Adelbert Mühlschlegel alizaliwa Juni 1897 mjini Berlin nchini Ujermani. 
Baba yake alikuwa daktari wa jeshi nchini mwake, hali iliyomvutia naye 
kusomea kazi ya udaktari. Mwaka 1920 akiwa na umri wa miaka 23 na pia 
mwanafunzi wa chuo mjini Greifswald alipokea barua kutoka kwa mama 
yake ikimweleza kuwa alikuwa amepata dini mpya iliyokuwa na lengo la 
kuunganisha watu wote, na kwamba iliitwa dini ya Bahà’i. Kuanzia hapo 
Adelbert akaanza kuitafiti, akatafuta vitabu vya Imani na kuvisoma hadi 
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akaipenda na hatimaye akaamua kuwa Mbahà’i. Hivyo akamwandikia 
‘Abdu’l-Bahà na mnamo Oktoba 1920 alipata uthibitisho wa kuwa Mbahà’i. 
Mwaka 1922 alianza kazi ya udaktari ambapo alijitahidi kupatanisha taaluma 
yake, maisha yake binafsi na Mafundisho ya Imani. Miaka miwili baadaye 
alimuoa Herma Weidle ambaye naye alikuwa Mbahà’i. Mwaka 1937 dini ya 
Kibahà’i ilizuiwa na utawala wa Nazi nchini Ujermani na katika kipindi chote 
cha vita Adelbert alikaa na familia yake mjini Stuttgart akiendelea na kazi 
yake ya udaktari na kufanya tafsiri ya Maandiko ya Imani kwa lugha ya 
Kijermani. Baada ya vita 1945, aliendelea na kazi ya kutafsiri vitabu vya 
Imani na vile vile nyumba yake ikawa kama kituo cha shughuli za Kibahà’i. 
Baada ya vita Imani iliruhusiwa tena nchini Ujermani na hivyo kuanzia 1946 
na miaka mingi iliyofuata Adelbert alihudumu kama mjumbe wa Baraza la 
kitaifa la Ujermani na Austria hadi mwaka 1958. Mwaka 1936 Adelbert na 
mkewe Herma walienda hija ambapo walipata fursa ya kukutana na Shoghi 
Effendi. Mnamo Februari, 1952 Adelbert aliteuliwa na Mlinzi kuwa Mkono 
wa Hoja. Mwaka 1957 kilipotokea kifo cha Mlinzi, mkewe Amatul-Bahà 
alimuomba Adelbert akiwa daktari na Mkono wa Hoja kuuandaa mwili wa 
Mlinzi kwa ajili ya maziko. Alitekeleza jukumu hili la kipekee kwa umakini 
na moyo ya ibada kama ilivyostahili. Alisema kuwa tukio hilo lenye tajiriba 
ya kiroho lilimgusa sana na kumpa nguvu ya kuhudumia Imani bila kuchoka 
kwa muda wa maisha yake yote yaliyokuwa yamebaki. Baadaye aliandika 
“niliona huu ulikuwa ni upendeleo mkubwa kwangu kwani mikono yangu 
haikustahili kuosha mwili adhimu kiasi hicho na nikasali na kusema kimoyo 
moyo kuwa kwa muda mfupi uliobaki wa maisha yangu nitatembea katika 
njia yake ya huduma kwa hoja ya Mungu bila kusita.” Katika mkutano 
maalum wa faragha wa Mikono wote uliofuatia kifo cha Mlinzi, Dkt. Adelbert  
Muhlschlegel alichaguliwa na Mikono wenzake kuwa mjumbe wa asasi ya 
Waangalizi na aliitumikia asasi hiyo hadi mwisho wake 1963. Katika kipindi 
hicho alitembelea nchi nyingi za Ulaya na kusaidia uundwaji wa Mabaraza ya 
Kitaifa kutoka kuwa 3 mwaka 1953 hadi 16 mwaka 1963. Mwaka 1964 mke 
wake Herma alifariki baada ya kuugua kwa muda mrefu. Baadaye mwaka 
huo huo alihamia Vienna Austria kwenda kuimarisha jamii ya huko na 
baadaye akamuoa Ursula Kohle. Baadaye 1970 alihamia Switzerland 
kuendelea na huduma kwa Imani. Kwa mwito wa Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu, mwaka 1969 alitembelea bara la Asia, safari iliyompeleka hadi 
Iràn, India, Bangladesh na Nepal na baadaye Afrika na Amerika kusini kati 
ya 1972 na 1975. Mwaka 1977 yeye na mkewe walihamia Athens, Ugiriki 
kuendelea na kazi ya ufundishaji, na mwaka huo huo Baraza la kwanza la 
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Kitaifa la Ugiriki likachaguliwa. Julai 29, 1980 Mkono wa Hoja Dkt. Adelbert 
Muhlschlegel alifariki dunia akiwa mjini Athens, Ugiriki.  
6. Siegfried   Schopflocher (1877 - 1953)  

  
Siegfried Schopflocher (Fred) alizaliwa Septemba,1877 huko Bavaria nchini 
Ujermani. Alilelewa katika dini ya Kiyahudi lakini alipokuwa kijana akaanza 
kuwa na imani ya wale waaminio kuwa hatuwezi kujua habari za Mungu 
(Agnostic) na hii ilimfanya aanze kutafiti juu ya mambo ya kiroho. Alijiunga 
na kampuni ya kaka zake iliyokuwa inajishughuliza na madini ya “bronze na 
aluminium” akawa mtu wa mauzo. Mwaka 1906 alihamia Montreal nchini 
Canada na kuanzisha kampuni iliyojishughulisha na madini hayo hayo na 
akaiita ‘Canadian Bronze Powder’. Kwa juhudi zake kampuni yake ilipanuka 
na kuwa ya kimataifa na kumfanya awe na mafanikio makubwa kibiashara 
kwa kuwa ndiye alikuwa na hataza ya bidhaa za madini hayo. Mwaka 1918 
alifunga ndoa na Florence Evaline ‘Lorol’ lakini hawakubahatika kupata 
watoto kwenye ndoa yao. Miaka michache baadaye, mke wake alifundishwa 
Imani akaipenda na akaamua kumshirikisha mumewe. Wote wawili 
wakaendelea kujifunza na mwaka 1921 wakatangaza kuwa Wabahà’i wakiwa 
Green Acre, huko Marekani. Mwaka 1922 kwa mara ya kwanza walikwenda 
hija Nchi Takatifu, na baadaye 1924 na 1925 Siegfried alirudi tena Haifa na 
kupata fursa ya kukutana na Mlinzi ambaye baada ya hapo wakajenga 
uhusiano wa karibu. Baada ya kuwa Mbahà’i aliweza kusafiri na kufundisha 
sehemu nyingi duniani na katika kila bara na huku akiendeleza biashara 
zake. Vile vile aligharamia safari nyingi za ufundishaji za mkewe pamoja na 
marafiki wengine. Alichaguliwa na kuhudumia Baraza la Kitaifa la Marekani 
na Canada kwa miaka 15 kwa vipindi kati ya mwaka 1924 hadi 1947 na 
baadaye Baraza la Kitaifa la Canada 1948 hadi 1953 mtawalia. Alikuwa ni 
yeye aliyefanya kazi kubwa kuhakikisha Baraza la Kitaifa la Canada 
linaanzishwa na kusajiliwa na serikali ya Canada. Moja ya sifa ya kusifika 
sana ya Schopflocher ilikuwa ni ukarimu wa kutukuka; alitoa michango 
mikubwa kwa ajili ya maendeleo ya Imani nchini Marekani na Canada 
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hususan ujenzi wa Hekalu Mama la Bara Amerika, ujenzi wa shule ya 
Kibahà’i ya Green Acre na ujenzi wa Haziratul-Quds ya kitaifa ya Canada. 
Katika moja ya barua iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi, mwaka 1936 
ilisema ‘’ilikuwa ni kutokana na usaidizi wa ukarimu wake mkubwa 
usioshindwa kwamba Hekalu la Wilmette lilijengwa,……jina lake 
(Schopflocher) litahusishwa na Hekalu hilo milele’’. Mwezi Februari, 1952 
Siegfried Schopflocher aliteuliwa na Mlinzi kuwa Mkono wa Hoja. Licha ya 
kuwa tajiri mkubwa lakini alichangamana na kila mtu na katika mazingira 
yoyote yale na mara zote huduma kwa Imani ndiyo ilikuwa kipaumbele 
chake. Schopflocher alifariki Julai 1953, miezi miwili baada ya kuhudhuria 
uzinduzi wa Hekalu Mama la Amerika alilojitolea kwa dhati kuhakikisha 
linakamilika. Anakumbukwa sana na kila aliyehudumu naye kwa tabia yake 
ya ukarimu na kuwahi sana kila alipohitajika.   
  

 
  
7. Corinne Knight True (1861 -1961)  

  
Corinne Knight True alizaliwa Novemba 1861 Louisville, Kentucky Marekani, 
katika familia ya kidini. Miezi michache baada ya kumaliza shule mwaka 
1882 aliolewa na kijana jirani yao aliyeitwa Moses True. Corinne na mumewe 
walizaa haraka haraka na kuwa na jumla ya watoto wanane, lakini walipoteza 
watoto wanne katika kipindi kifupi. Hali hiyo iliwafanya watafakari sana na 
hivyo wakaanza kujishirikisha na mambo ya dini. Ni katika harakati hizo 
ndipo Corinne alialikwa kwenye mkutano wa Kibahà’i na rafiki yake. 
Alivutiwa na Mafundisho na hatimaye akajiunga na Imani mwaka 1899. 
Baada ya hapo akaanza kujiimarisha kwa kusoma Maandiko ya Imani na 
kuanza kushirikiana ujumbe wa Baha’u’llàh na kila mtu aliyekutana naye. 
Wazo la ujenzi wa Hekalu Mama la Amerika lilipoanza Corinne mwanzoni 
hakuliunga mkono lakini baada ya kuandikiwa waraka na ‘Abdu’l-Bahà juu 
ya suala hilo mara moja akaanza kuliunga mkono kwa nguvu. Alikuwa ni yeye 
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aliyetafuta na kupata kiwanja cha kujenga hekalu hilo kando kando mwa 
ziwa Michigan, Wilmette mnamo mwaka 1908. Vile vile alipoenda Akkà 
alipata fursa ya kukutana na ‘Abdu’l-Bahà na ndipo akapewa maelekezo ya 
kina juu ya ujenzi wa Nyumba ya Ibada ya Marekani. Akiwa katibu wa kamati 
ya usaidizi ya ujenzi, aliandika barua nyingi na kuzunguka maeneo mengi 
kuhamasisha Wabahà’i kushiriki juhudi za ujenzi wa Nyumba ya Ibada hadi 
akaitwa jina la utani la ‘Mother of the Temple” (Mama wa Hekalu). Mwaka 
1909 alichaguliwa kuwa mjumbe wa kamati ya kusimamia ujenzi wa Hekalu 
(Bahà’i Temple Unity) na akawa katibu wa fedha wa kamati hiyo. Mwaka huo 
huo mumewe Moses True alifariki na mwaka 1912 mwanaye wa kiume pia 
alifariki. Lakini matukio yote haya makubwa hayakukatisha juhudi za 
Corinne katika huduma yake. Wakati wa ziara ya ‘Abdu’l-Bahà huko 
Marekani kabla ya kwenda kuweka jiwe la msingi la Nyumba ya Ibada 
alichukua muda kidogo kumfariji Corrine True kwa vifo vya mume na mtoto 
wake vilivyokuwa vimemtokea kipindi kifupi kilichokuwa kimepita.Wakati 
wa miaka ya mwanzo ya uongozi wa Shoghi Effendi, Bahà’i Temple Unity 
ndiyo ilikuwa ikishughulika na mambo yote ya kiutawala ya Imani. Kwa 
maelekezo ya Shoghi Effendi ilibadilishwa na kuwa Baraza la Kiroho la 
Kitaifa la Marekani na Canada mwaka 1922. Hili likawa ndilo Baraza la 
kwanza la kitaifa duniani na Corinne True akiwa mjumbe. Kati ya mwaka 
1920 hadi 1930 Corinne alienda hija mara kadhaa na mara zote alipata fursa 
ya kukutana na kufanya mazungumzo na Mlinzi na mara ya mwisho alienda 
1952 akiwa na umri wa miaka 91. Februari 29, 1952 Corrine True aliteuliwa 
na Mlinzi kuwa Mkono wa Hoja. Mei 2, 1953 ilikuwa ni furaha kubwa kwa 
Corinne True wakati yeye pamoja na Mikono wengine kadhaa 
walipohudhuria uzinduzi wa Nyumba ya Ibada ya Marekani mradi ambao 
alikuwa ametumia sehemu kubwa ya maisha yake kuhakikisha unakamilika. 
Baada ya kifo cha ghafla cha Mlinzi mwaka 1957, Corinne True kwa sababu 
ya afya yake na umri mkubwa hakuweza kuhudhuria mkutano maalum wa 
Mikono wa Hoja uliounda asasi ya Waangalizi, lakini alitaarifiwa maamuzi 
yote akayaunga mkono na baadaye alitia saini hati zote za maamuzi kama 
Mkono wa Hoja. Corinne True alifariki nyumbani kwake Wilmette tarehe 3, 
Aprili 1961, miezi michache kabla ya kufikisha umri wa miaka moja.  
 
 
 

 



  64 

 

 
Kundi la tatu: Walioteuliwa mmoja mmoja kwa nyakati tofauti na 
Shoghi Effendi  

 

Na  Jina La Mkono wa 
Hoja  

Kuzaliwa  Kufariki  Kutangazwa— 
Mkono wa Hoja  

1  Amatu'l-Bahà  
Ruhiyyih Khanum  

1910  2000  26 March 1952  

2  Jalal Khazeh                   1897  1990  06 Desemba 1953  
3  Paul E. Haney                1909  1982  19 March 1954  
4  'Ali-Muhammad  

Varqa                     
1911  2007  15 Novemba 1955  

5  Agnes B. Alexander      1875  1971  27 Machi 1957  
  
1. Amatu'l-Bahá Rúhíyyih Khánum (1910 – 2000)  

  
Mary Sutherland Maxwell (au Amatu’l-Bahà Ruhiyyih Khanum kama 
alivyojulikana baadaye) alizaliwa mwaka 1910 mjini New York, Marekani 
akiwa mtoto pekee wa William Sutherland Maxwell na May Bolles Maxwell. 
Mwaka mmoja kabla ya kuzaliwa kwake, wazazi wake walienda hija, na 
wakati wakiwa Akkà ‘Abdu’l-Bahà alimuuliza May kama alikuwa anatamani 
kuzaa mtoto. May alijibu kuwa angependa kupata mtoto, na ‘Abdu’l-Bahà 
akamwambia kuwa atamuombea kwa kile anachokipenda. Waliporudi 
Marekani akapata ujauzito ambao baadaye alikuja kujifungua mtoto wa kike, 
waliyempa jina la Mary. Baadaye Mary na wazazi wake walihamia Montreal 
Canada ambapo ndiyo kulikuwa nyumbani kwa baba yake. Mary alilelewa 
katika maadili ya Imani ya Kibahà’i kwani wazazi wote walikuwa Wabahà’i 
madhubuti. Wakati ‘Abdu’l-Bahà alipotembelea Canada alikaa nyumbani 
kwao kina Mary. Wakati huo mwaka 1912 Mary alikuwa mtoto wa miaka 
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miwili. ‘Abdu’l-Bahà alimsifia mtoto huyo mdogo ingawa muda mwingi 
alikuwa akimsumbua kwa maswali na michezo yake ya kitoto. Kwa kuwa 
mama yake alipenda kumpa mtoto wake elimu iliyo na utofauti, hivyo 
alianzisha shule ya mitaala ya Montessori nyumbani kwake ambayo ilikuwa 
ni ya kwanza ya aina hiyo nchini Canada. Mary alijifunza na kujua kusoma 
na kuandika katika umri mdogo. Akiwa kijana tayari alikuwa na uwezo wa 
kuongea kwa ufasaha Kiingereza na Kifaransa. Alipata kwenda hija Nchi 
Takatifu mara mbili, ya kwanza akiwa na rafiki yake na ya pili akiwa na rafiki 
wa wazazi wake wakati huo akiwa na umri wa miaka 16. Ni katika safari hizi 
za hija ndipo Mary alimuona Shoghi Effendi kwa mara ya kwanza. Baada ya 
hija hizo, Mary alijihusisha sana na shughuli za vijana katika jumuiya ya 
Kibahà’i, huduma iliyomfanya atembelee nchi kadhaa za bara la Amerika. 
Alipofikisha umri wa miaka 21 alichaguliwa kuwa mjumbe wa Baraza la mji 
wa Montreal, Canada. Baadaye mwaka 1935 alienda kuishi Ujerumani kwa 
ushauri wa Mlinzi ili akaziimarishe jumuiya za Kibahà’i nchini humo. Huko 
alijifunza lugha ya Kijerumani na kuzijua mila na tamaduni za Wajerumani. 
Akiwa nchini Ujerumani, Mary alipata mwaliko wa kwenda hija yeye na 
mama yake. Walifika Haifa Januari 1937, na siku chache baadaye Shoghi 
Effendi akamwambia Mary nia ya kumpa heshima ya kuwa mchumba wake. 
Baada ya makubaliano mwezi Februari, Mary akamtumia baba yake simu ya 
kumtaka aende Haifa haraka. Na tarehe 25, Machi, 1937 Mary Maxwell 
akafunga ndoa na Shoghi Effendi, katika tukio lililokuwa rahisi sana bila 
shamrashamra zozote. Wakati huo Shoghi Effendi akiwa na miaka 40, na 
Mary Maxwell akiwa na miaka 26. Ni kuanzia hapo ndio Shoghi Effendi 
akampa jina la "Amatu'l-Bahá Rúhíyyih Khánum" (Amatu'l-Bahá maana 
yake ni "Kijakazi wa Utukufu".) Akisimulia juu ya tukio la ndoa yao miaka 
kadhaa baadaye katika kitabu chake kiitwacho “The Priceless Pearl” Amatu’l 
–Bahà alisema: ukiondoa siku aliyoniambia kuwa ameamua kunipa heshima 
ya mimi kuwa mke wake, na siku nyingine kama mbili ambazo tulikutana 
kwenye bwalo la chakula wakati wa chakula cha jioni, hatukuwahi kukaa 
kuongea pamoja tukiwa wawili hadi siku ya ndoa. Mpango wenyewe wa ndoa 
yetu haukujulikana kwa watu wengine isipokuwa sisi wawili, wazazi wangu, 
wazazi wake, kaka yake na dada zake wawili. Kwa hiyo ilikuwa ni mshangao 
kwa watumishi na Wabahà’i wa Haifa walipoona tukipanda gari moja 
kuelekea Bahji tukiwa wawili tu na dereva wake mchana wa tarehe 25 Machi, 
1937. Tulipofika Bahji kwenye kaburi la Baha’u’llàh, alinivisha pete, halafu 
akazoa maua yaliyokuwa yametandazwa kwenye sakafu ya kaburi na 
kuyafunga kwenye kitambaa, halafu akaghani Waraka wa Kuzuru. 
Alipomaliza tukaondoka kurudi Haifa moja kwa moja hadi kwenye chumba 
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cha Jani Kuu Kabisa ambapo ndipo hasa ndoa yetu ilipofungiwa. Ilikuwa ni 
rahisi mno, hakukuwa na sherehe wala shamrashamra au mapambo wala 
gauni la harusi. Baada ya hapo nilienda kuongea na wazazi wangu kwenye 
Nyumba ya Mahujaji iliyokuwa mtaa wa pili, naye (Shoghi Effendi) akaenda 
kufanya shughuli zake kama kawaida. Baadaye tulikutana kwenye chakula 
cha jioni ambacho tulishiriki wote pamoja na wazazi. Baada ya hapo wazazi 
walisaini cheti cha ndoa halafu alimpa mama yangu maua aliyoyaleta kutoka 
kwenye kaburi la Baha’u’llàh kama zawadi yake na shughuli ikaishia hapo. 
Jioni hiyo mama yake Shoghi Effendi alituma simu ya kebo kwa Wabahà’i wa 
ulimwengu kuwajulisha kuwa Mlinzi alikuwa amefunga ndoa na Mary 
Maxwell siku hiyo. Shoghi Effendi alimtia moyo Amatu’l-Bahà kuanza 
kujifunza lugha ya Kiajemi na baadaye aliweza kuijua na kuimudu vizuri. 
Muda mfupi baada ya ndoa, Amatu’l-Bahà akaanza kuwa katibu wa Mlinzi, 
na kutoka 1941 hadi 1957 Amatu’l-Bahà alikuwa ndiye katibu wa Mlinzi. 
Mwaka 1951 Mlinzi alimteua Ruhiyyih Khanum kuwa mjumbe wa  
Halmashauri ya Kibahà’i ya Kimataifa. Na Machi 26, 1952 baada ya kifo cha 
baba yake (ambaye pia alikuwa Mkono wa Hoja) Ruhiyyih Khanum 
aliteuliwa na Mlinzi kuwa Mkono wa Hoja. Baada ya kifo cha Mlinzi wakati 
wapo safarini London, Ruhiyyih alishiriki maziko na baadaye alikuwa ni 
mmoja wa Mikono walioteuliwa kupekua ofisini na nyumbani kwa Mlinzi 
kuona kama kuna wasia au hati yoyote inayohusu urithi wake. Katika 
mkutano maalum wa faragha wa Mikono, Amatu’l-Bahà alichaguliwa kuwa 
mmoja wa wajumbe wa asasi ya Waangalizi na alihudumia kwa uaminifu 
mkubwa hadi mwisho 1963 ilipochaguliwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. 
Wakati huo huo Wabahà’i wa ulimwengu waliendelea kumchukulia kama 
kiungo pekee aliyebaki kati yao na familia ya kiini cha Agano- (‘Abdu’l-Bahà).   
Baada ya kipindi hicho Amatu’l-Bahà alifanya safari katika nchi nyingi katika 
mabara yote kwa lengo la kufundisha na kuimarisha jumuiya mbalimbali za 
Kibahà’i. Baadhi ya safari zake zilikuwa ndefu na za muda mrefu. Kwa mfano, 
alisafiri kwa miaka minne kwa kilometa zipatazo 58,000 kwa gari akikatiza 
Afrika, akipita katika nchi 34 baadhi ya hizo akikutana na wakuu wa nchi. 
Katika safari nyingine alitembelea nchi 30 katika bara la Asia na visiwa vya 
Pacific, safari iliyomchukua miezi saba. Mwaka 1975 hadi 1976 alisafiri kwa 
mashua katika mto Amazon wa Brazil na kutembelea safu za milima ya Peru 
na Bolivia ambapo alikutana na watu wa makabila 36 tofauti tofauti. Katika 
safari zake hizo alipokelewa na kufanya mazungumzo na viongozi wafuatao: 
Mfalme Haile Selassie wa Ethiopia, Mfalme Malietoa Tanumafili  
II wa Samoa, Waziri Mkuu Indira Gandhi wa India, Rais Félix 
HouphouëtBoigny wa Ivory Coast, Rais Carlos Menem wa Argentina, Waziri 
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Mkuu Edward Seaga wa Jamaica, na Javier Pérez de Cuellar, Katibu Mkuu 
wa Umoja wa Mataifa. Ruhiyyih Khanum alifariki Januari 19, 2000 huko 
Haifa na akazikwa mjini Haifa karibu na nyumba ya ‘Abdu’l-Bahà. Katika 
maisha yake Ruhiyyih Khanum aliandika vitabu kadhaa, baadhi yake ni: 1.  
The Priceless Pearl, 2. Twenty-Five Years of the Guardianship, 3. 
Prescription for Living, na 4. The Desire of the World  
 Vilevile alitengeneza filamu mbili: The Green Light Expedition na The 
Pilgrimage; moja ni masimulizi ya safari yake ya ufundishaji kandokando ya 
mto Amazon na nyingine ni maelezo kwa ufupi ya maeneo matakatifu katika 
Nchi Takatifu ambayo mahujaji huyatembelea.  
 
2. Jalal Khazeh (1897 – 1990)  

  
Jalal Khazeh au Khadim alizaliwa katika familia ya Kibahà’i tarehe 24 
Februari, 1897 mjini Tehràn. Baba yake Ghulam-Rida alifariki wakati Jalal 
akiwa na miaka saba tu, kutokana na mateso mengi aliyokuwa ameyapata 
kutoka kwa maadui wa Imani. Jalal alisoma shule ya Tarbiyat mjini Tehràn 
iliyokuwa inaendeshwa na Wabahà’i. Baadaye alienda jeshini kwa mujibu wa 
sheria za nchi hiyo   
kwa wakati huo, ambako huko alipata mafunzo ya kijeshi na pia mafunzo ya 
uganga wa mifugo aliyoyapata kwenye chuo cha kijeshi, na kutokana na 
kufanya vizuri kwenye mafunzo akaajiriwa na jeshi. Jalal alifunga ndoa na 
Jamaliyyih Khanum akiwa na miaka 19, ndoa ambayo ilibarikiwa kupata 
watoto watano. Hadi alipostaafu jeshi mwaka 1943 alikuwa amefikia cheo 
cha kanali. Mwaka uliofuata 1944, alichaguliwa kuwa mjumbe wa Baraza la 
Kitaifa la Iràn ambalo alilihudumia kwa miaka mitano mfululizo huku 
akifanya safari nyingi za ufundishaji kuzunguka miji mbalimbali nchini 
humo. Mnamo mwaka 1952, alipoenda hija Nchi Takatifu alipata fursa ya 
kukutana na Shoghi Effendi, ambapo alishauriwa kuendelea kufundisha 
Imani katika nchi yote ya Iràn. Februari 1953 Jalal alihudhuria mkutano 
mkubwa wa mjini Kampala kwa maelekezo ya Shoghi Effendi na baadaye 
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kutembelea Kenya, Ethiopia, Eritrea na Muskat kabla ya kurudi Iràn. 
Baadaye akiwa nchini Iràn wakati ametoka kwenye safari ya miezi 2 ya 
ufundishaji, saa kumi za alfajiri ya Desemba, 1953 aliamshwa na marafiki 
wawili waliomletea habari kuwa alikuwa ameteuliwa kuwa Mkono wa Hoja. 
Jalal Khazeh aliteuliwa tarehe 7 Desemba, 1953. Khazeh ambaye jina lake 
‘Khazeh’ kwa Kiajemi humaanisha mnyenyekevu, alituma ujumbe kwa 
Mlinzi kwa unyenyekevu akimuomba amsaidie ‘ili mgongo huu dhaifu wa 
huyu asiye chochote uweze kubeba mzigo huu mzito’; Mlinzi alimjibu mara 
moja kuwa ‘Uwe na hakika kuwa utapata ushindi mkubwa’. Jalal aliteuliwa 
baada ya kifo cha Mkono wa Hoja Siegfried Schopflocher mwezi Julai mwaka 
huo.  Jalal aliendelea na safari za ufundishaji ndani ya nchi ya Iràn na mwaka 
1954 alichaguliwa tena kuwa mjumbe wa Baraza la Kitaifa la Iràn. Kati ya 
mwezi Juni na Julai mwaka 1954, Jalal pamoja na Ali Akbar Furutan 
walitembelea eneo la Nur na Takur kwenye nyumba ya Baha’u’llàh na 
wakawafundisha Imani baadhi ya wana-ukoo wa Baha’u’llàh na baadaye 
Jalal alienda Shiràz kuimarisha jumuiya ya Wabahà’i na kuilinda dhidi ya 
vitendo vya wavunja-Agano. Akiwa huko, mwaka 1956 alisaidia kuyahamisha 
mabaki ya mwili wa mke wa Bàb kutoka Shiràz. Pia alimwakilisha Mlinzi 
katika konvensheni huko Tokyo, Japan mwaka 1955 na  
1957. Vile vile alifanya safari za ufundishaji huko Taiwan, Hong Kong na 
Macau na kutuma taarifa kwa Mlinzi. Wakati wa kifo cha Mlinzi hakuweza 
kwenda kuhudhuria maziko huko London lakini aliweza kusafiri pamoja na 
Furutan kwenda Nchi Takatifu kushiriki mkutano maalum wa Mikono wa 
Hoja uliounda asasi ya Waangalizi. Baada ya kuchaguliwa kama mjumbe wa 
Waangalizi alilazimika kuhamia Haifa ambapo aliishi hadi mwaka 1963. 
Akiwa mmoja wa Waangalizi moja ya majukumu yake yalikuwa kupokea na 
kuzungumza na mahujaji wa kutoka nchi za mashariki. Mwaka 1958, Jalal 
alitumwa na Waangalizi kuhudhuria mkutano mkubwa wa Kibahà’i wa 
Frankfurt, Ujermani. Jalal alihudhuria mkutano wa uchaguzi wa Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu na Mkutano wa Dunia wa Kibahà’i uliofuatia huko 
London mwaka 1963. Baada ya mkutano huo alitembelea nchi kadhaa za 
Ulaya kama Switzerland, Luxembourg, Austria, Ubelgiji, Ufaransa, 
Ujermani, Uholanzi na Uturuki kabla ya kurudi Haifa. Mnamo Septemba, 
Jalal Khadeh aliondoka Nchi Takatifu baada ya kuomba kwenda kuhudumia 
bara la Amerika kama Mkono wa Hoja. Kwanza alikwenda kukaa nchini 
Brazil ambako alishiriki mikutano kadhaa katika nchi za Brazil, Bolivia, Peru, 
Ecuador, Colombia, Venezuela na Marekani hasa juu ya mipango ya 
kutekeleza Mpango wa Miaka Tisa. Mwaka 1969 yeye na mkewe walirudi 
Iràn kuendelea na huduma ya ufundishaji, na kipindi hicho yeye aliombwa 
mara kadhaa kuiwakilisha Nyumba ya Haki katika uzinduzi wa Mabaraza ya 
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Kitaifa barani Afrika kama vile Dahomey, Togo, Niger na Ghana. Baadaye 
miaka ya 1973 na 1974 akikumbuka maneno ya Mlinzi aliyowaambia wao 
Mikono kuwa “mnapaswa kuhudumia Hoja hadi pumzi ya mwisho ya maisha 
yenu hapa duniani” alifanya safari ndefu za ufundishaji kwenye nchi za  
India, Canada, Marekani, Switzerland, Ufaransa na visiwa vya Caribbean.  
Hatimaye mnamo mwaka 1984 baada ya kusumbuliwa, kukamatwa na 
kunyanga’anywa mali zake na serikali ya Kiislam ya Iràn alishauriwa 
kuondoka nchini humo na kwenda kuishi Canada. Kutokana na afya yake 
kuwa dhaifu kwa miaka iliyofuata alipumzika nyumbani kwake huko 
Toronto, Canada hadi tarehe 21 Februari, 1990 roho yake ilipoitwa kwenye 
Ufalme wa Abhà.  

3. Paul Haney (1909 -1982)  

  

Paul Edmond Haney alizaliwa Agosti 20, 1909 mjini Los Angeles, California 
nchini Marekani, katika familia ya Kibahà’i.Wazazi wake walikuwa Wabahà’i 
tangu mwaka 1900. Mama yake akiwa na mimba ya Paul alienda hija mjini 
Akkà na kupata bahati ya kufika mbele ya ‘Abdu’l-Bahà. Baba yake Paul 
alifariki wakati ana miaka kumi, hivyo alilelewa na mama tu katika hali 
ngumu ya kiuchumi. Akiwa kijana alihudhuria shule za kiangazi mara nyingi 
na huko alikutana na Mary Maxwell na yule aliyekuja kuwa mke wake, Helen 
Margery katika shule ya Green Acre kwenye mojawapo ya mikutano hiyo. 
Mwaka 1921 akiwa kijana wa miaka 12 hivi, yeye na mama yake walifanikisha 
kuandaa mkutano wa kwanza wa umoja kati ya watu weupe na weusi mjini 
Washington D.C, Marekani. Baada ya kumaliza shule ya kati walihamia mjini 
Washington D.C ambapo alipata kazi serikalini na wakati huo huo akiendelea 
na masomo wakati wa usiku. Mwaka 1931 aliteuliwa na Baraza la Kitaifa 
kuwa mjumbe wa Kamati ya Ufundishaji ya Kitaifa. Alisoma chuo kikuu cha 
Northwestern ambapo alipata shahada ya uzamivu katika biashara na 
uchumi, na baada ya kuhitimu aliendelea na kazi serikalini. Mwaka 1942, 
Paul Haney alifunga ndoa na Helen Margery na baada ya ndoa waliendelea 
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kuishi mjini Washington D.C, kwa kipindi chote hadi 1958 walipolamizimika 
kuhamia Haifa. Mwaka 1946 alichaguliwa kuwa mjumbe wa Baraza la Kiroho 
la Kitaifa kwa mara ya kwanza na aliendelea kuchaguliwa kwa mfululizo hadi 
1957. Tarehe 19 Machi, 1954 Paul Haney aliteuliwa na Mlinzi kuwa Mkono 
wa Hoja ya Mungu. Akiwa Mkono wa Hoja alimwakilisha Mlinzi katika 
konvensheni ya kwanza ya Alaska Aprili, 1957. Baada ya kifo cha Mlinzi Paul 
Haney alichaguliwa na Mikono wenzake kuwa mmoja wa wajumbe wa asasi 
ya Waangalizi na hivyo akalazimika kuhamia Haifa. Ilimlazimu kuacha kazi 
nzuri yenye malipo makubwa huko kwao Marekani ili kwenda kuhudumia 
Imani huko Makao Makuu kama mmoja wa Waangalizi. Katika kipindi hicho 
aliwawakilisha Mikono wa Hoja kwenye konvesheni za nchi kadhaa duniani. 
Baada ya uchaguzi wa Nyumba ya Haki mwaka 1963, alikuwa ni mmoja wa 
Mikono wa Hoja watano walioombwa na shirika hilo kuu kubaki Makao 
Makuu ya Imani kama washauri wake. Aliiwakilisha Nyumba ya Haki katika 
matukio mbalimbali duniani kama alivyotumwa na shirika hilo. Pia akiwa 
Haifa aliiwakilisha Nyumba ya Haki kwa serikali ya Israel katika masuala 
mbalimbali ya kidiplomasia. Alishiriki kwenye konvensheni zote nne za 
kimataifa zilizofanyika katika uhai wake, na mwaka 1968 akawa mwenyekiti 
wa konvensheni ya kimataifa. Alishiriki kwa kiwango kikubwa katika 
uanzishwaji wa asasi ya Washauri wa bara mnamo 1968, na ile ya Kituo cha 
Ufundishaji cha Kimataifa 1973—ambapo yeye alikuwa mmoja wa wajumbe 
wake wa mwanzoni. Tarehe 3 Desemba, 1982 Paul Haney alifariki gafla mjini 
Haifa kwa ajali ya gari barabarani.   

4. Agnes Baldwin Alexander (1875–1971)  

  

Agnes Baldwin Alexander alizaliwa tarehe 21 Julai, 1875 mjini Honolulu 
katika kisiwa cha Hawaii huko Marekani. Babu zake walikuwa ni 
wamisionari na watu wa kwanza walioipeleka dini ya kikristo katika kisiwa 
hicho na familia hizo ziliheshimika sana hapo Hawaii. Historia ilijirudia 
wakati baadaye mjukuu wao Agnes alipokuwa mtu wa kwanza kuipeleka 
Imani ya Kibahà’i Hawaii.Wamisionari hao (babu zake) walikuwa ni 
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mchungaji William Patterson Alexander (babu mzaa baba) na mchungaji 
Dkt. Dwight Baldwin (babu mzaa mama). Agnes alilelewa na kukulia katika 
maadili ya dini ya kikristo kulingana na imani na hadhi ya wazazi wake. 
Baada ya kuhitimu masomo katika chuo kikuu cha Oahu mwaka 1895, 
alifanya kazi kwa miaka michache, baadaye akaacha kwa sababu ya ugonjwa 
uliompata wakati huo na baada ya kupona akafungua mkahawa mjini 
Honolulu. Mwaka 1900 alijiunga na kundi la watu waliokuwa wanakwenda 
kutalii Ulaya. Akiwa mjini Rome, Italia katika nyumba ya wageni alikutana 
na mama mmoja kutoka Marekani (Charlotte Dixon) aliyekuwa anatoka hija 
Nchi Takatifu, ambaye alimweleza habari za ufunuo wa Baha’u’llàh. Baada 
ya siku tatu katika kile alichokiita maono au njozi akagundua kuwa Yesu 
alikuwa amekwisharudi kama alivyoahidi na hivyo akaukubali ufunuo huo 
mpya, akawa Mbahà’i. Alitambulishwa kwa Wabahà’i wengine waliokuwa 
huko Ulaya wakati huo ambao aliweza kukutana nao mjini Paris. Kati ya 
hawa, alikuwa ni Bi. May Ellis Bolles (baadaye May Maxwell-mama yake 
Ruhiyyih Khanum) na mwalimu msomi mashuhuri wa Kibahà’i Mirza 
Abu’lFadl aliyekuwa ametumwa na ‘Abdu’l-Bahà kuziimarisha jumuiya 
mpya za Ulaya. Mnamo tarehe 26 Desemba, 1901 Agnes akafika Hawaii, sasa 
akiwa Mbahà’i wa kwanza kufikisha Imani ya Baha’u’llàh kisiwani humo. 
Alirudi kwao Hawaii akiwa na shauku kubwa na mara moja alianza 
kufundisha Imani katika kisiwa hicho na baada ya muda akaanza kupata 
Wabahà’i wa mwanzo hapo Hawaii. Mnamo mwaka 1914 Agnes alipata 
waraka toka kwa ‘Abdu’l-Bahà wa kumtaka aipeleke Imani nchini Japan. 
Akaanza safari, japo alikwama nchini Uswisi kutokana na vita ya kwanza ya 
dunia lakini aliweza kuwa mtangulizi. Vile vile ndiye alikuwa mtu wa kwanza 
kuifikisha Imani nchini Japan mwaka huo huo. Mnamo mwaka 1921 Agnes 
alikwenda Korea kufundisha Imani kwa mwezi mmoja hivi, na hivyo kuwa 
mtu wa kwanza kuipeleka Imani nchini humo. Kwa kutambua juhudi yake, 
‘Abdu’l-Bahà ameandika katika Nyaraka za Mpango Mtakatifu “Fikiria 
ninyi Bi. Agnes Alexander, binti wa Ufalme, mpendwa kijakazi wa 
Ukamilifu Uliobarikiwa, alisafiri peke yake katika visiwa vya 
Hawaii..........na sasa anapata ushindi wa kiroho huko Japan! 
Tafakarini jinsi binti huyu alivyothibitishwa katika visiwa vya 
Hawaii. Alikuwa ni sababu ya mwongozo wa mkusanyiko wa watu.  

“Kwa wakati huu katika visiwa vya Hawaii, kupitia juhudi za Bi. 
Alexander roho kadhaa zimefikia ufuko wa bahari ya Imani! 
Fikirieni, ni furaha ya jinsi gani, ni shangwe ya jinsi gani 
hii!...........(10)   
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Waraka huu uliandikwa miaka miwili baada ya kuwa Agnes amefika Japan. 
Mwaka 1924 Agnes aliambatana na Martha Root kwenda kufundisha China, 
ambako walifanikiwa kukutana na aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo Sun Yat 
Sen na kumpa vitabu viwili vya Kibahà’i, na pia walikutana na watu 
mashuhuri kadhaa nchini humo. Vile vile alifanya safari za ufundishaji katika 
nchi zingine kama Ufilipino, Taiwan, Hong Kong na zingine za Ulaya. Kitu 
kimoja kilichomsaidia Agnes kufikisha ujumbe wa Baha’u’llàh katika nchi 
hizi za mbali ilikuwa ni ujuzi wake na uanachama wake wa chama cha lugha 
ya Esperanto. Alitumia lugha hii kufundisha Imani na aliwatumia 
waesperanto wenzake kuwa wakalimani wake, kila alipokwenda kufundisha. 
Pia alitafsiri kitabu cha “Maneno Yaliyofichwa’’ kwa lugha ya Esperanto. 
Mwaka 1937 Agnes Alexander alikaribishwa kwenda hija Nchi Takatifu 
ambapo alipata fursa ya kuonana na Shoghi Effendi. Baada ya hapo Agnes 
hakuweza kurudi Japan, kutokana na vita vya pili vya dunia hadi mwaka 
1950. Baada ya kufika Japan alihamia kwenye mji wa Kyoto badala ya Tokyo 
na kuendeleza juhudi za ufundishaji huko. Mnamo Machi 27, 1957 Agnes 
Alexander aliteuliwa na Shoghi Effendi kuwa Mkono wa Hoja ya Mungu wa 
bara la Asia. Kwa ujumla, Agnes alipokea barua zipatazo 100 kutoka kwa 
Mlinzi katika kipindi chote cha uongozi wa Mlinzi. Alikuwa thabiti katika 
Agano tangu kipindi cha ‘Abdu’l-Bahà hadi kipindi cha uongozi wa Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu. Agnes alishuhudia uundwaji wa Baraza la Kiroho la 
Kitaifa la Mashariki-Kaskazini ya Asia lililokuwa na makao makuu yake mjini 
Tokyo mwaka 1957, ambalo yeye alikuwa mjumbe kuanzia 1957 hadi 1963. 
Katika kipindi hicho alisafiri mara kadhaa kwenda Nchi Takatifu kuhudhuria 
mikutano ya Mikono wa Hoja. Alishiriki kikamilifu katika mkutano maalum 
wa Mikono wa Hoja baada ya kifo cha Mlinzi. Pia, mwaka 1963 alishuhudia 
uundwaji wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu na alihudhuria mkutano mkuu 
wa London uliofuatia tukio hilo la kihistoria. Mwaka uliofuata, 1964 Agnes 
kwa furaha kubwa alihudhuria uundwaji wa Baraza la kwanza la Kitaifa la 
Hawaii akiwa mwakilishi wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, mjini 
Honolulu. Mwaka 1965 alianguka na kuvunjika nyonga, hali iliyomlazimisha 
alazwe hospitali mjini Tokyo kwa miaka miwili. Licha ya maumivu aliyokuwa 
nayo akiwa hospitalini yeye mara zote alisema ‘hakuna kinachotokea bila 
sababu, bila shaka kulikuwa na busara ya Mungu kunifungia sehemu moja 
kwa miaka miwili’. Baadaye mwaka 1967 Agnes aliondoka Japan kurudi 
nyumbani kwao Hawaii ambapo aliendelea kuishi kwa miaka minne zaidi 
huku afya yake ikizidi kutetereka. Januari 1, 1971 Agnes Baldwin Alexander 
alifariki dunia nyumbani kwao Honolulu akiwa na miaka 95. Alizikwa kando 
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ya makaburi ya babu zake—wamisionari wa kwanza wenzake waliopeleka 
dini katika visiwa vya Hawaii.   

5. Alí-Muḥammad Varqá (1912 -2007)  

  

Ali Muhammad Varqa alizaliwa Januari, 1912 mjini Tehràn, Iràn. Alizaliwa 
katika familia maarufu katika Imani ya Valliyu’llàh Varqa ambaye alikuwa 
Mkono wa Hoja na mdhamini wa Huq´uqu´lláh. ‘Abdu’l-Bahà ndiye alimpa 
jina la Ali Mohammad Varqa, jina la babu yake ambaye pia alikuwa Mkono 
wa Hoja na mfia dini. Ali Varqa mwanzoni alisomea mjini Tehràn kabla ya 
kwenda nchini Ufaransa kwa shahada za juu. Alifunga ndoa mwaka 1935, 
ndoa ambayo ilijaliwa kupata watoto watatu. Kwenye miaka ya 1940 alipata 
udhamini wa kwenda Ulaya kusomea shahada ya juu. Alisoma na kuhitimu 
shahada ya uzamivu katika mitambo ya maji na umwagiliaji kutoka chuo 
kikuu cha Sorbonne nchini Ufaransa mwaka 1950. Baada ya masomo alirejea 
nchini Iràn na kuwa mhadhiri katika vyuo vikuu vya Tabriz na Tehràn na 
wakati huo huo aliendelea na shughuli za huduma katika Imani. Katika 
kipindi hicho vile vile alianza kumsaidia baba yake jukumu la kushughulika 
na makusanyo ya Huq´uqu´lláh. Mwaka 1955, tarehe 14 Novemba, siku 2 
baada ya kifo cha baba yake, Dkt. Ali Mohammad Varqa aliteuliwa na Shoghi 
Effendi kuwa Mkono wa Hoja na pia mdhamini wa Huq´uqu´lláh kama 
alivyokuwa baba yake. Ali Mohammad Varqa alikuwa ni Mkono wa Hoja 
pekee ambaye japokuwa aliteuliwa na Shoghi Effendi lakini hakubahatika 
kuonana naye uso kwa uso. Aprili 1956 Varqa alimwakilisha Mlinzi kwenye 
konvensheni huko Buenos Aires, Argentina iliyojumuisha nchi tano za 
ukanda huo. Mwezi Novemba 1957, Ali Varqa alishiriki mkutano maalum wa 
faragha uliounda asasi ya Waangalizi kufuatia kifo cha Mlinzi. Baada ya hapo 
alirejea Iràn kuendelea na huduma za Mpango wa Miaka 10, kama Mkono 
wa Hoja wa bara la Asia na pia kama mjumbe wa Baraza la Kitaifa la Iràn. 
Mwaka 1962 Ali Varqa alitumwa na asasi ya Waangalizi kwenda Ufaransa 
kuimarisha jumuiya ya nchi hiyo kufuatia mkanganyiko uliosababishwa na 
wavunja-Agano nchini humo. Na mwaka 1963, akiwa mjumbe wa Baraza la 
Iràn, alishiriki kama mjumbe kwenye konvensheni ya kwanza ya kimataifa 
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kuchagua Nyumba ya Haki ya Ulimwengu licha ya yeye pia kuwa Mkono wa 
Hoja. Baada ya kuundwa kwa Nyumba ya Haki Ali Varqa aliendelea 
kuhudumu kama Mkono wa Hoja wa bara la Asia akiishi nchini Iràn. Mwaka 
1970 alishiriki mkutano wa Bodi ya Washauri wa Bara la Asia uliofanyika 
nchini Iràn, na pia mwaka 1971 alikwenda Afrika kuiwakilisha Nyumba ya 
Haki katika kuunda Baraza la Kitaifa la Congo na Gabon. Septemba 1976 
aliambatana na mfalme Malietoa Tanumafili II wa Samoa kutembelea kaburi 
la Shoghi Effendi mjini London. Kufuatia mapinduzi ya mwaka 1979 nchini 
Iràn, Ali Mohammad Varqa alilazimika kuhamia nchini Canada ambako 
aliendelea kutoa huduma kwa Imani kama Mkono wa Hoja. Mei 1983, 
Nyumba ya Haki ilimuomba Ali Varqa kwenda kuhudumia Makao Makuu ya 
Ulimwengu kufuatia kifo cha Mkono wa Hoja Paul Haney. Mwaka 1989 
akiwa mdhamini wa Huq´uqu´lláh alianzisha juhudi za kuunda Ofisi ya 
Huq´uqu´lláh Makao Makuu na baadaye 1992 alianzisha Bodi za kikanda na 
kitaifa za Wadhamini wa Huq´uqu´lláh. Na mwaka 2005 Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu ilianzisha Bodi ya Kimataifa ya Udhamini wa Huq´uqu´lláh 
ili kuzisaidia bodi za kikanda na za kitaifa. Septemba 22, 2007 Dkt. Ali 
Mohammad Varqa alifariki mjini Haifa akiwa Mkono wa Hoja wa mwisho 
kuishi.   

Simulizi ya utabiri wa ‘Abdu’l-Bahà juu ya Ali Mohammad Varqa  

Wakati wa ziara ya ‘Abdu’l-Bahà huko Marekani 1912, Valliyu’llàh Varqa 
alikuwa ni mmoja wa watu waliochaguliwa kwenda Naye kwenye ziara 
hiyo ya kihistoria. Siku moja wakiwa huko Amerika, wakati wanapumzika 
baada ya chakula cha mchana, Valliyu’llàh alifungua barua iliyokuwa na 
picha ndani iliyokuwa imetumwa kutoka kwa kaka yake Azizullàh. 
‘Abdu’lBahà alimuona Valliyu’làh akijawa na furaha wakati alipokuwa 
anasoma barua hiyo na akamuuliza kitu gani kilikuwa kinamfurahisha 
sana kwenye hiyo barua? Valliyu’llàh akajibu “Bwana mpendwa, nimepata 
barua kutoka Tehràn kwa kaka yangu ambayo imetumwa pamoja na picha 
ya mtoto wangu mchanga aliyezaliwa” ‘Abdu’l-Bahà akasema “lete hiyo 
picha niione”. Alipopewa picha hiyo ‘Abdu’l-Bahà alichukua kalamu Yake 
na akaandika kwenye mkono mmoja wa mtoto huyo kwenye picha ‘Yed’ 
(Mkono) na katika mkono mwingine akaandika ‘Mo’ayyed’  
(amethibitishwa) na pia akasema huyu mtoto jina lake ni ‘Ali Mohammad  
Varqa’ kama babu yake.  ( 11 )   
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Picha ya Dkt Ali Mohamad Varqa akiwa bado mtoto  

 

Kundi la mwisho: Walioteuliwa tarehe 2 Oktoba, 1957 
 

Na  Jina La Mkono wa Hoja  Kuzaliwa  Kufariki  
1  Hasan Balyuzi                        1908  1980  
2  Abu'l-Qasim Faizi  1906  1980  
3  H. Collis Featherstone   1913  1990  
4  John Ferraby  1914  1973  
5  Rahmatu'llàh Muhajir  1923  1979  
6  Enoch Olinga                        1926  1979  
7  John Robarts    1901  1991  
8  William Sears                        1911  1992  
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1. Hasan M. Balyuzi (1908 – 1980)  

 
Hasan Muvaqqar Balyuzi alizaliwa Septemba 7, 1908, huko Shiràz, Iràn. 
Alikuwa ni Afnan yaani mzaliwa wa ukoo wa familia ya Mtukufu Bàb. Kwa 
kweli, babu yake na babu yake Shoghi Effendi walikuwa watoto wa baba 
mmoja aliyeitwa Haji Mirza Abdu’l-Qasim ambaye pia alikuwa ni kaka yake 
Khadijih-Bagum, mke wa Bàb. Baba yake Hasan Balyuzi alikuwa ofisa 
mwenye cheo kikubwa katika serikali ya Iràn. Wakati wa vita vya kwanza vya 
dunia familia yao ilikimbilia India, na wakiwa huko Hasan alifundishwa 
lugha za Kiajemi, Kiarabu na Kiingereza. Baada ya vita familia ilirejea Iràn, 
naye Hasan akapata nafasi ya kwenda kusoma Beirut kwa maandalizi ya 
kwenda chuo kikuu. Lakini kabla ya kuondoka akawa amealikwa na Shoghi 
Effendi apitie Haifa kumtembelea wakati akiwa njiani kuelekea Beirut. Kwa 
siku moja aliyokaa na Shoghi Effendi pale Haifa ilitosha kubadilisha fikra 
zake na Imani yake ya awali na akaikubali Imani ya Kibahà’i kama dini ya 
Mungu. Hivyo tangu wakati huo hakujiona tena kama Muislamu bali kama  
Mbahà’i. Wakati huo, mwaka 1925 alikuwa ni kijana wa miaka 17. Huko  
Beirut alisoma hadi shahada ya kwanza na baadaye mwaka 1932 alienda 
Uingereza kusoma shahada ya pili, wakati huo huo akijishughulisha na 
shughuli nyingi za Imani. Mwaka 1933 akachaguliwa kuwa mjumbe wa 
Baraza la Kitaifa la Uingereza, nafasi ambayo aliendelea kuchaguliwa kwa 
miaka mingi mfululizo hadi 1958. Katika kipindi hicho pia alihudumu kama 
mjumbe wa Baraza la mji wa London. Moja kati ya juhudi zake binafsi 
ilikuwa ni kuandika makala na machapisho mbalimbali kuhusu Baha’u’llàh 
na Mafundisho Yake kwa Kiingereza. Mwaka 1942 hadi 1958 alifanya kazi 
katika Shirika la Utangazaji la Uingereza (BBC) kitengo cha Kiajemi 
akitayarisha vipindi kuhusu historia ya Iràn. Vile vile, kwa maelekezo ya 
Mlinzi, kuanzia mwaka 1936 Hasan Balyuzi alikuwa akifanya majukumu ya 
kiutawala katika ofisi ya Umoja wa Mataifa (League of Nations), Geneva 
huku akiendelea kuwa mjumbe wa Baraza la Uingereza. Mnamo Oktoba 1957 
aliteuliwa na Mlinzi kuwa Mkono wa Hoja. Muda mfupi baadaye, baada ya 
kifo cha Mlinzi, Hasan Balyuzi alijumuika kwenye mkutano maalum wa 
Mikono wa Hoja na kuchaguliwa kuwa mjumbe wa asasi ya Waangalizi, 
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nafasi aliyoitumikia hadi kwenye kilele chake kwa uchaguzi wa Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu. Baada ya hapo afya yake ilianza kuzorota na hivyo 
akabaki anajishughulisha zaidi na kazi za uandishi wa vitabu kuhusu Imani. 
Hasan Balyuzi alifariki tarehe 12 Februari, 1980 mjini London. Aliandika 
vitabu vingi na akaacha maelekezo kuwa ianzishwe maktaba ya utafiti wa 
historia ya Imani na iitwe Afnan Library. Ndoto yake hiyo ilitimizwa mwaka 
1985 ilipoanzishwa Afnan Library Trust; maktaba ambayo ipo Sandy, 
Cambridge - Uingereza na ina vitabu na machapisho zaidi ya 10,000.   

 
 Vitabu  vya  Kiingereza  alivyoandika  Hasan  Balyuzi  ni:  

1."Bahá'u'lláh," London: Bahà’i Publishing Trust, 1938, 2."A Guide to the 
Administrative Order," London: Bahà’i Publishing Trust, 1941, 3. "The  
World made Flesh." London: George Ronald, 1963, 4."Edward Granville  
Browne and the Bahà’i Faith," London: George Ronald, 1970, 
5."Abdu’lBahà: The Center of the Covenant of Baha’u’llàh," London: George 
Ronald, 1971, 6."The Báb: The Herald of the Day of Days," Oxford: George 
Ronald, 1973, 7."Muhammad and the Course of Islam," Oxford: George 
Ronald, 1976, 8."Bahá'u'lláh: The King of Glory," Oxford: George Ronald, 
1980, 9."Khadijih Bagum: The Wife of the Báb," Oxford: George Ronald, 
1981, 10 "Eminent Bahá'ís in Iràn During the Time of Bahá'u'lláh," Oxford: 
George Ronald, 1985.  

 

2. Abu’l-Qásim Faizí (1909- 1980)  

  
  
Abu'l Qásim Faizí alizaliwa katika familia ya kiislam mjini Qum, Iràn mnamo 
mwaka 1909. Baadaye familia yake ilihamia Tehràn akiwa na miaka nane na 
akaanza shule ya Tarbiyat ambapo ndipo alipoanza kusikia Imani ya Kibahà’i 
kwa mara ya kwanza. Akiwa shuleni hapo alialikwa kwenye madarasa ya 
Kibahà’i, akavutiwa na mafundisho, akaanza kuyafuatilia na baada ya muda 
akaikubali Imani. Ingawa mama yake alibaki kuwa muislam lakini 
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alimuunga mkono mtoto wake katika kuifuata kikamilifu Imani. Baadaye, 
akiwa na miaka 19 alikwenda kusoma American University, Beirut mwaka 
1927. Akiwa huko alipata bahati ya kwenda Haifa na kukutana na Shoghi 
Effendi wakati wa likizo zake akiambatana na Hasan Balyuzi. Baada ya 
kuhitimu shahada ya fasihi ya Lugha ya Kiingereza alirudi Iran kwa lengo la 
kufundisha katika shule za Kibahà’i za Tarbiyat, lakini haikuwezekana kwani 
mwaka huo huo 1934, shule zote za Kibahà’i nchini Iràn zilifungwa; naye 
akaenda kufundisha watoto wa Kibahà’i wa vijijini kwa muda wa miaka 
mitano. Baadaye alianza kuwaandaa vijana wa Kibahà’i nchini humo kwa 
ajili ya kwenda kuwa watangulizi. Mwaka 1939 alimuoa Gloria Ala’i, na baada 
ya hapo walienda Baghdád kusaidia kazi kwenye Baraza la Kitaifa la  
Iraq kwa mwaka mmoja kabla ya kwenda kuwa mtangulizi huko Uarabuni 
ambako alikaa kwa miaka 15 kama mtangulizi. Alipofika Bahrain alipata kazi ya 
kufundisha shule moja ya sekondari lakini baadaye alifukuzwa kazi baada ya 
kugundulika kuwa alikuwa Mbahà’i, na pia kwa sababu alikuwa akiwafundisha 
watu Imani. Hii ni kwa sababu wakati huo Imani ilikuwa imepigwa marufuku 
nchini humo. Baada ya kuachishwa kazi aliendesha maisha yake kwa kufanya 
kazi ya uandishi ambapo aliandika vitabu vya hadithi na tamthilia pamoja na 
kutafsiri vitabu.    
  
Qasim Faizi alikuwa mjuzi sana wa lugha za Kiarabu, Kiajemi na Kiingereza, 
na kutokana na ujuzi huo aliweza kutafsiri vitabu vya The Priceless Pearl na 
Portals to Freedom kutoka Kingereza kwenda Kiajemi na Delight of Hearts 
na The Life of Mirza Haydar-Ali kutoka Kiajemi kwenda Kiingereza. Baadhi 
ya vitabu vya Imani alivyoandika ni pamoja na: Flame of Fire, The Prince of 
Martyrs, From Adrianople to `Akká, Stories from the Delight of Hearts,  
Mírzá Haydar-`Alí, na Meditations on the Eve of November 4th 
Explanations of the Symbol of the Greatest Name.   
  
Mwaka 1954, zilipoanzishwa Bodi za usaidizi za mabara, Qasim Faizi 
aliteuliwa kuwa mjumbe wa Bodi ya usaidizi ya Asia. Oktoba 1957, Qasim 
Faizi aliteuliwa pamoja na wenzake 7 kuwa Mikkono wa Hoja na Shoghi 
Effendi majuma manne tu kabla hajafariki. Qasim Faizi alikuwa ni mmoja 
wa Mikono waliohudhuria maziko ya Mlinzi Shoghi Effendi na ni yeye 
aliyechaguliwa kughani sala ya maziko katika tukio hilo muhimu. Baadaye 
alikuwa ni mmoja wa wale Mikono waliochaguliwa kuhudumu kwenye asasi 
ya Waangalizi na kuanzia hapo akalazimika kuishi Nchi Takatifu na 



  79 

kuhudumu katika asasi hiyo hadi ilipochaguliwa Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu. Mwaka 1960 wakati wa uasi wa Mason Remey, Qasim Faizi 
alitumwa kwenda kukutana na Baraza la Kitaifa la Ufaransa ambalo baadhi 
ya wajumbe wake walikuwa wamemuunga mkono Remey. Na baada ya 
kukutana naye na baadhi ya wajumbe kushindwa kujitenga na madai ya 
Remey, Baraza hilo lilivunjwa na wajumbe 5 walioshindwa kutii mamlaka 
halali wakawa wavunja Agano. Mara baada ya Nyumba ya Haki kuchaguliwa 
Qasim alisafiri mara kadhaa, safari zote akiwakilisha Nyumba ya Haki 
sehemu mbalimbali hasa katika uundwaji wa Mabaraza ya Kitaifa, kwani 
wakati huo yeye pamoja na Ruhiyyih Khanum na Paul Haney waliombwa na 
Nyumba ya Haki kukaa Makao Makuu ili kusaidia kazi za kiutawala za Imani. 
Kati ya mwaka 1963 na 1968 alitembelea nchi kadhaa za Ulaya, Amerika na 
Asia. Mwaka 1970 aliiwakilisha Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwenye 
uzinduzi wa kuundwa kwa Mabaraza ya Kitaifa ya Afrika ya Kati na Zaire 
(sasa Congo –DRC). Wakati wa kuundwa kwa asasi ya Kituo cha Ufundishaji 
cha Kimataifa mwaka 1973, yeye pamoja na Mikono wengine waliteuliwa 
kuwa wajumbe na waliombwa kukaa Makao Makuu ili kufanya kazi za 
kiutawala za kituo hicho. Kuanzia mwaka 1969 hadi 1979, Qasim Faizi 
alifanya safari nyingi za ufundishaji na kuhudhuria mikutano katika nchi 
mbali mbali katika mabara yote. Alikuwa mzungumzaji mahiri katika 
mikutano mikubwa ya kimataifa. Abu’l Qasim Faizi ambaye mlinzi alimuita 
‘mshindi wa kiroho wa Uarabuni’ alifariki Novemba, 1980 mjini Haifa.     

 
3. Harold Collis Featherstone (1913 –1990)  

  
Harold Collis Featherstone alizaliwa Mei 13, 1913 huko Quorn-Adelaide, 
Australia. Awali alisomea uhasibu na baadaye uhandisi na baada ya masomo 
akafanya kazi katika kampuni kubwa ya uhandisi hadi mwaka 1936. 
Mwanzoni alikuwa na ndoto ya kuwa mchungaji katika kanisa la Anglikana, 
lakini alizuiwa na ugumu wa kanuni za kidini na wingi wa makanisa wakati 
huo. Alifunga ndoa mwaka 1938 na baadaye mwaka 1944 yeye na mkewe 



  80 

wakawa Wabahà’i wakiwa miongoni mwa watu wa kwanza kwenye jumuiya 
ya Adelaide. Alijifunza Imani kwa juhudi kubwa na kila alipokosa jibu juu ya 
fundisho lolote alimwandikia Mlinzi ili kupata jibu sahihi, na kwa hiyo 
alimiliki akiba ya barua kama 20 hivi alizoandikiwa na Mlinzi. Mwaka 1946 
alisaidia kuanzishwa kwa Baraza la Mahali la Woodville. Harold 
Featherstone alichaguliwa na kuhudumu katika Baraza la Kitaifa la Australia 
kuanzia mwaka 1949 hadi 1962. Alikuwa ni mtu imara na makini ambaye 
alilisaidia Baraza katika masuala ya mali na uanzishwaji na usajili wa 
Mabaraza ya Mahali. Yeye na mkewe walipoenda hija Haifa, Collis 
alihakikisha anamuuliza Mlinzi maswali mengi kadiri alivyoweza akiwa na 
nia ya kuelewa hasa kile ambacho jamii yao ya Australia ilitakiwa 
kumakinikia katika kipindi hicho. Alirudi nyumbani akiwa na nguvu na 
shauku kubwa na kusaidia sana mipango ya ufundishaji ya eneo hilo la Asia 
ya kusini licha ya kuwa na majukumu ya kuhudumia familia yake. Mwaka 
1954 aliteuliwa na Mkono wa Hoja Clara Dunn kuwa Mshauri Msaidizi kwa 
eneo la Australia, New Zealand na eneo lote la Pacific. Pia Collis alishiriki 
katika majukumu ya upatikanaji wa Haziratu’l-Quds za Aukland na Suva 
pamoja na Bahà’i senta kadhaa za mahali. Vile vile akiwa mshauri msaidizi 
alibeba jukumu la kuitambulisha Imani ya Kibahà’i kwa viongozi wa serikali 
na viongozi wa dini. Oktoba 1957, Collis Featherstone aliteuliwa na Shoghi 
Effendi kuwa Mkono wa Hoja. Alishiriki mkutano maalum wa Mikono wa 
Hoja uliounda asasi ya Waangalizi na baada ya hapo aliendelea kusimamia 
mpango wa Mpambano wa Miaka Kumi katika bara lake hadi hitimisho lake 
1963. Baada ya mwaka huo Collis alisafiri sehemu mbalimbali barani mwake 
akiiwakilisha Nyumba ya Haki ya Ulimwengu katika mikutano mikubwa, 
uzinduzi wa Mabaraza ya Kitaifa na mawasiliano na viongozi wa serikali. 
Mwaka 1968 zilipoundwa na kuteuliwa Bodi za Washauri wa bara, Collis sasa 
alikuwa huru kusafiri nje ya bara la Australasia, hivyo aliweza kusafiri 
sehemu mbalimbali duniani kwa shughuli za Imani. Alitembelea Afrika, 
India, Asia mashariki na visiwa vya Pacific. Septemba 29, 1990, Collis 
Featherstone alifariki akiwa katika safari ya kuwatembelea Wabahà’i mjini 
Kathmandu, Nepal. Siku chache baadaye, mkewe na watoto wake watano 
walifika huko na kushiriki maziko ya mpendwa wao.  
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4. John Graham Ferraby (1914- 1973)  

  
John Ferraby alizaliwa Januari, 1914 Southsea nchini Uingereza na alikulia 
na kusomea nchini humo. Mwaka 1936 baada ya kifo cha baba yake alihamia 
mjini London ambako pia aliendelea na masomo. Ilikuwa ni mwaka 1941 
ndipo alisikia juu ya Imani ya Kibahà’i kwa mara ya kwanza kutoka kwa mtu 
ambaye naye hakuwa Mbahà’i bali alikuwa amekutana na Wabahà’i, na 
habari hizo zilimvutia. Baadaye alienda maktaba kupata habari zaidi ambapo 
alikutana na kitabu cha “Baha’u’llàh na Wakati Mpya” ambacho kilimvutia 
zaidi. Mwanzoni alipata shida namna ya kuwapata Wabahà’i ili ajifunze zaidi 
lakini baadaye aliwapata na baada ya kuwatembelea mara kadhaa kwa 
majuma mawili aliamua kujiunga na Imani. Mmoja wa Wabahà’i wa 
mwanzoni nchini humo aliyemsaidia kujifunza zaidi Imani alikuwa ni 
Hassan Balyuzi. Mwaka uliofuata, 1942 alichaguliwa kuwa mjumbe wa 
Baraza la mji wa London na mjumbe wa Baraza la Kitaifa. Mwaka 1943 
alifunga ndoa na mjumbe mwenzake wa Baraza la Kitaifa, Dorothy Cansdale. 
Mwaka 1946 alihudumu kama katibu wa Baraza la Kitaifa huku akiendelea 
kufanya kazi kwenye kampuni ya British Export Trade Organization.  
Kuanzia mwaka 1950 akahudumu kama katibu wa Baraza la Kitaifa wa muda 
wote, na mwaka 1954 akahamia kwenye Haziratu’l-Quds ya kitaifa ambako 
aliendelea kuishi hadi 1959 alipotakiwa kwenda kuishi Haifa akiwa mjumbe 
wa asasi ya Waangalizi. Katika kipindi cha 1953 hadi 1956 alihusika sana 
katika kamati iliyoundwa kuhakikisha nchi nyingi za Kiafrika zinafunguliwa 
kwa Imani. Mwaka 1953, alishiriki katika mkutano mkubwa wa uzinduzi wa 
Mpambano wa Miaka 10 kwa bara la Afrika mjini Kampala, Uganda. Mwaka 
1955 alienda hija Nchi Takatifu ambako alipata fursa ya kukutana na Shoghi 
Effendi, na kutokana na ushauri wake, aliporudi Uingereza akaandika kitabu 
kiitwacho ‘All Things Made New’ (Vitu Vyote Vimefanywa Vipya), ambacho 
kimewasaidia watu wengi kuitambua Imani hasa nchini Uingereza, 
Marekani na India. Mnamo Oktoba 2, 1957, John Ferraby aliteuliwa na 
Shoghi Effendi kuwa Mkono wa Hoja. Majuma machache baada ya kuteuliwa 
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wakati wa kifo cha Mlinzi, John Ferraby akiwa Mkono mwenyeji mjini 
London, alisaidia sana katika kufanikisha maandalizi na maziko ya Mpendwa 
Mlinzi. Baadaye alishiriki katika mkutano maalum wa Mikono wa Hoja 
uliounda asasi ya Waangalizi. Mwaka 1959 alichaguliwa na Mikono wenzake 
kuwa mjumbe wa asasi ya Waangalizi, asasi aliyoihudumia hadi mwisho 
mwaka 1963 ilipochaguliwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Baada ya hapo 
alirudi kuishi Cambridge, Uingereza na familia yake na kuendelea kutekeleza 
majukumu aliyopangiwa na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Alifanya safari 
nyingi za ufundishaji na kuhudhuria mikutano mbalimbali barani Ulaya 
katika kipindi hicho hadi afya yake ilipoanza kuwa dhaifu. Tarehe 5, 
Septemba 1973, John Ferraby alifariki nyumbani kwake akiwa usingizini 
mjini Cambridge. Baadhi ya kazi zake za uandishi ni hizi: 1. All Things Made 
New:  Bahá'í Publishing Trust, London 1957, 2. The Passing of Shoghi 
Effendi. Bahá'í Publishing Trust, London 1958, 3. Bahá'í Teachings on 
Economics. Bahá'í Publishing Trust, London 1954, na 4. Progressive 
Revelation.   

5. Raḥmatu'lláh Muhájir (1923 -1979)  

  
Rahmatu’llàh Muhajir alizaliwa Aprili, 1923 huko Abdu’l-Azizi, Kashan-Iràn 
katika familia ya Kibahà’i. Alikulia katika familia ambayo nyumbani kwao 
ilikuwa ni kitovu cha shughuli za Kibahà’i katika eneo lao. Rahmatu’llàh 
alikuwa mwalimu mahiri wa Imani tangu akiwa mdogo, mara nyingi 
akiwaalika wanafunzi wenzake na watoto majirani kuja kupata mafundisho 
ya Imani nyumbani kwao. Akiwa na miaka tisa, familia yao ililazimika 
kuhamia Tehràn kutokana na kuongezeka kwa chuki za viongozi wa dini ya 
kiislam katika eneo lao. Baada ya kuhitimu masomo ya sekondari ya juu 
alikwenda kuwa mtangulizi kwa miaka miwili katika jimbo la Adhirbayjan. 
Baadaye alijiunga na masomo ya udaktari katika chuo kikuu mjini Tehràn. 
Mara kadhaa alikatisha masomo yake kwenda kushiriki utekelezaji wa 
malengo ya mpango wa miezi 45 wa Baraza la Kitaifa la Iràn. Wakati huo huo 
alikuwa akihudumu kama katibu wa Kamati ya Utangulizi ya Kitaifa. 
Alipokuwa mwaka wa mwisho wa masomo, 1951 alifunga ndoa na Iràn 
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Furutan (binti yake Ali Akbar Furutan). Alihitimu masomo ya udaktari kwa 
ushindi wa juu wa daraja la kwanza mwaka 1952. Baada ya kuhitimu 
mafunzo akaanza kazi ya udaktari mjini Isfahàn, na baadaye mwaka huo huo 
yeye na mkewe walikwenda hija Nchi Takatifu ambapo alipata fursa ya 
kufanya mazungumzo na Mlinzi hasa kuhusiana na jinsi ya kueneza Imani 
katika nchi za Indonesia na visiwa vya Pacific. Baadaye yeye na mkewe 
walifanya uamuzi wa kwenda utangulizi kwenye bara la Asia na hivyo 
wakauza mali zao zote na kwenda kuwa watangulizi. Mwezi Februari 1954, 
Rahmat na mkewe waliwasili katika kisiwa cha Muara Sibert (mojawapo ya 
visiwa kadhaa vya Indonesia) na Mlinzi akawatangaza kuwa Mashujaa wa 
Baha’u’llàh. Dkt. Muhajir aliajiriwa na Wizara ya Afya ya Indonesia na 
kupangiwa kwenda kisiwa cha Mentawai. Wenyeji wa kisiwa hiki hawakuwa 
na huduma zozote za afya na walikuwa wakisumbuliwa sana na magonjwa ya 
kuambukiza, hivyo Dkt. Muhajir akaanzisha mfumo wa kielimu wa 
kupambana na hali hiyo ya magonjwa. Hivyo Dkt. Muhajir akawa 
anawafundisha Imani na wakati huo huo akiwapa huduma za kiafya.  
Akaendesha kampeni kubwa ya mpango wa afya kwa umma na akafanikiwa 
kupunguza magonjwa kwa kiasi kikubwa. Alikuwa akitembea kwa miguu 
akipita kwenye misitu yenye maji na tope zito ili kupeleka huduma za afya 
pamoja na mafundisho ya Baha’u’llàh kwa kuzunguka visiwani humo na 
mara nyingi akilala kwenye vilago kwenye vijumba vya wenyeji. Mawasiliano 
pekee yalikuwa ni kwa barua ambazo zingebebwa na boti ya serikali 
iliyokwenda huko mara moja kwa miezi miwili. Furaha yake kubwa ilikuwa 
ni pale wenyeji wengi walipoanza kuipokea Imani na wakati huo huo 
magonjwa yakipungua kwa kiasi kikubwa. Maisha ya wenyeji yalibadilika 
sana kutokana na mafundisho ya kiroho na ya kiafya yaliyoendeshwa na Dkt.  
Muhajir. Katika kipindi cha miaka minne aliyokaa katika kisiwa cha 
Mentawai zaidi ya Wabahà’i elfu nne, mabaraza ya mahali 33, shule 12 za 
Kibahà’i zilianzishwa na mali wakfu ya Imani ilipatikana. Vile vile, alikwenda 
mji mkuu wa Djakarta kusaidia upatikanaji wa Haziratu’l-Quds ya kitaifa. 
Mwezi Oktoba, 1957 Dkt. Rahmatu’llàh Muhajir alikuwa ni miongoni mwa 
wale katika kundi la mwisho kuteuliwa kuwa Mikono wa Hoja. Baada ya kifo 
cha Mlinzi, Dkt. Muhajir alihudhuria mkutano maalum wa Mikono huko 
Haifa uliounda asasi ya Waangalizi, mnamo 1957. Baada ya hapo, kama 
Mkono wa Hoja alilazimika kuondoka nchini Indonesia, jambo ambalo 
lilikuwa gumu sana kwake. Katika kipindi cha kati ya 1958 hadi 1979 alifanya 
safari nyingi za ufundishaji akizungukia takriban nchi zote za dunia. 
Alitembelea Ufilipino, India, nchi kadhaa za Afrika, Ulaya na Amerika. 
Nchini India alisaidia ununuzi wa majengo ya Kibahà’i, uanzishwaji wa shule 
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kadhaa za Wabahà’i na mashirika ya uchapishaji wa vitabu vya Kibahà’i. Vile 
vile alikutana na kufanya mazungumzo na mfalme Malietoa Tanumafili wa 
Samoa. Mnamo Desemba 29, 1979 akiwa nchini Ecuador akishiriki mkutano 
wa ufundishaji, ghafla alipata ugonjwa wa moyo na kufariki mjini Quito, 
Ecuador. Sifa ya kipekee aliyokuwa nayo Dkt. Muhajir ni kwamba alikuwa 
mwalimu mahiri wa Imani, ambaye alipenda muda wote ashiriki mafundisho 
ya Baha’u’llàh na roho yoyote aliyokutana nayo.  

6. Enoch Olinga (1926 – 1979)  

  

Enoch Olinga alizaliwa Februari 1926 katika eneo la Teso, mashariki mwa 
Uganda. Wazazi wake walikuwa wa kabila la Iteso na Wakristo wa 
madhehebu ya Anglikana. Alisoma shule ya msingi katika kijiji cha Tilling na 
baadaye sekondari katika mji wa Mbale. Akiwa sekondari alisoma masomo 
ya lugha na uchumi, na akapata ujuzi wa kutumia lugha katika kutafsiri lugha 
kadhaa. Mwaka 1941 alijiunga na jeshi la Waingereza la Afrika Mashariki na 
kupata mafunzo nchini Kenya. Baadaye alipelekwa vitani katika nchi za 
Burma, Bangladesh na India. Baada ya vita vya pili vya dunia mwaka 1946, 
alirejea Uganda na kuajiriwa na Idara ya uhusiano na usitawi wa jamii 
wilayani Teso. Mwaka huo huo alioa na pia aliandika vitabu 2 katika lugha 
ya Teso. Mnamo mwaka 1950 alihamia mjini Kampala akiwa na familia yake. 
Baadaye alifukuzwa kazi serikalini kutokana na tabia ya ulevi uliokithiri. 
Mwaka mmoja baadaye akiwa Kampala alikutana na mafundisho ya Imani 
ya Kibahà’i yaliyokuwa yakiendeshwa na Ali Nakhjavani na Musa Banani. 
Baada ya muda mfupi, Februari 1952 akafanya uamuzi wa kuwa Mbahà’i na 
kubadilisha maisha yake ikiwemo kuacha kunywa pombe. Alikuwa Mbahà’i 
wa kwanza kutoka kabila lake na Mbahà’i wa tatu nchini Uganda. Alianza 
kuhudhuria mafundisho ya Imani kila mara kwenye familia za Ali 
Nakhjavani na Musa Banani, na baada ya muda alikwenda kufundisha Imani 
maeneo ya nyumbani kwao na baada ya muda mfupi, mwezi Oktoba 1952 
baba yake na mke wake nao wakawa Wabahà’i. Miezi 18 baada ya kuikubali 
Imani mwaka 1953 aliitikia mwito wa Shoghi Effendi na akawa Mganda wa 
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kwanza kwenda kuwa mtangulizi katika nchi ya Cameroon, na hivyo 
akatunukiwa hadhi ya kuwa ‘Shujaa wa Baha’u’llàh’ wa nchi hiyo. Baadaye 
Wabahà’i wa nchini Cameroon waliongezeka na miongoni mwao wakaenda 
kufungua nchi za jirani kama vile Togo na Ghana nao wakatunukiwa kuwa 
Mashujaa wa Baha’u’llàh. Kwa kipindi cha miaka mitatu makoloni 29 kati ya 
33 yakafunguliwa kwa Imani. Kutokana na juhudi zake hizo Enoch Olinga 
akapewa na Mlinzi jina la "Abu'l-Futuh", (Baba wa ushindi). Baadaye mwaka 
1956, Olinga alichaguliwa kuwa mjumbe wa Baraza la kwanza la Kitaifa la 
Afrika Kaskazini–Magharibi. Mwezi Februari 1957, Enoch Olinga alipata 
fursa ya kwenda Nchi Takatifu ambapo alipata siku 10 za kukaa na Mlinzi na 
fursa hiyo iliweka kumbukumbu ya kudumu katika maisha ya Olinga. Enock 
Olinga akawa Mbahà’i wa kwanza mwafrika mweusi kufanya hija katika Nchi 
Takatifu. Baada ya safari hiyo alirejea Afrika Magharibi na kuendeleza juhudi 
za ufundishaji. Oktoba 2, mwaka huo huo aliteuliwa na Shoghi Effendi kuwa 
Mkono wa Hoja akiwa Mkono pekee mwafrika na kijana wa miaka 31. 
Majuma machache baadaye alihudhuria mkutano maalum wa Mikono wote 
wa Hoja uliofanyika Nchi Takatifu baada ya kifo cha Mlinzi. Mara baada ya 
uchaguzi wa Nyumba ya Haki, pamoja na Mikono wenzake walihudhuria 
mkutano wa Dunia wa Wabahà’i uliofanyika mjini London ambapo 
aliteuliwa kuwa mwenyekiti wa mkutano huo. Baada ya 1963, Enoch Olinga 
kwa maelekezo ya Nyumba ya Haki alifanya safari nyingi za ufundishaji 
katika nchi kadhaa zikiwemo nchi za Amerika ya Kusini, Amerika Kaskazini, 
Mexico, Japan, India na kwingineko. Wakati wa utawala wa Iddi Amin 
kuanzia mwaka 1971, nchi ya Uganda haikuwa na utulivu na usalama wa raia, 
na mnamo mwaka 1977 Imani ya Kibahá’í ilizuiliwa nchini Uganda. 
Kutokana na hali hiyo Enoch Olinga alirudi Uganda katika kipindi hicho 
hicho kigumu ili kuilinda jumuiya ya Kibahà’i nchini humo. Jioni ya tarehe 
16 Septemba, 1979, baada ya vita na kuondolewa kwa utawala wa Iddi Amin 
kwa vita na wakati bado nchi haijawa na utulivu, Enoch Olinga, mkewe na 
watoto wake watatu kati ya watano waliuawa kwa kupigwa risasi na watu 
wasiojulikana waliovamia nyumbani kwake. Hakika lilikuwa tukio la huzuni 
kwa jumuiiya ya Kibahà’i kote duniani. Tarehe 24, Septemba 1979 Enoch 
Olinga alizikwa katika viunga vya Hekalu mama la Afrika mjini Kampala 
kando ya kaburi la mmoja wa walimu wake wa Imani na Mkono wa Hoja 
Musa Banani.  
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7. John Robarts (1901 – 1991)  

  

John Aldham Robarts alizaliwa Novemba 1901 mjini Waterloo-Ontario, 
Canada. John Robarts alikulia na kusoma katika eneo la Thunder Bay 
ambako baba yake alikuwa akifanya kazi. Baada ya masomo yake katika chuo 
cha Ridley College alianza kazi katika shirika la reli. Baadaye aliacha kazi na 
akaungana na David Graham kuanzisha kampuni yao iliyoitwa Overhead 
Door Company of Canada. Mwaka 1928 John Robarts alifunga ndoa na 
Audrey FitzGerald na baadaye walijaliwa kupata watoto wanne. Mwaka 1934 
hali mbaya ya uchumi iliwalazimisha kuuza kampuni yao na yeye akajiunga 
na kampuni ya bima. Ni katika kipindi hicho ndipo alipoanza kusikia juu ya 
Imani ya Kibahà’i na kuifuatilia, kujifunza na mnamo 1937, John Robarts na 
mkewe wakajiunga na Imani. Tangu wakati huo, John Robarts alitoa maisha 
yake kwa Imani ambayo aliihudumia bila kuchoka. Juhudi zake za mwanzoni 
zilisaidia sana kuanzishwa kwa jumuiya ya Kibahà’i ya Hamilton na Ottawa 
ambazo ziliweza kuunda Mabaraza yao ya Mahali mnamo mwaka 1940 na 
1948 mtawalia. Kuanzia mwaka 1953, John na mkewe walifanya safari nyingi 
za ufundishaji wa Imani. Mwaka 1953, baada ya Mlinzi kutoa wito wa 
kufungua Bachuanaland (Botswana) kwa Imani, John Robarts na mkewe 
Audrey waliinuka mara moja na kuelekea Bachuanaland barani Afrika. 
Walifanikiwa kuifungua nchi hiyo kwa Imani na hivyo Mlinzi akawapa hadhi 
ya kuwa Mashujaa wa Baha’u’llàh wa nchi hiyo. Alipoinuka kwenda kufungua 
nchi ya Bachuanaland, John ilimbidi kuacha kazi yake nzuri nchini Canada 
na kwenda kwenye nchi ambayo wakati huo haikuwa na barabara na ambayo 
ilikuwa nusu jangwa. Vile vile alisafiri na kufundisha Imani Southern 
Rhodesia (Zimbabwe), Morocco, Liberia na Cameroon; na baadaye Japan, 
Korea, Taiwan, Hong Kong, Phillipines, Hawaii, Jamaica, Iceland Ireland, 
Australia, New Zealand, Fiji, Papua New Guinea, Visiwa vya Solomon na 
Samoa Magharibi. Mwaka 1957, John Robarts alikuwa ni miongoni mwa 
kundi la mwisho la Mikono wa Hoja lililoteuliwa na Mlinzi. Baada ya kifo cha 
Mlinzi, John alishiriki mikutano ya Mikono, na kuendelea kutekeleza 
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mpango wa Mpambano wa Miaka Kumi katika bara la Afrika. Baada ya 
kuundwa kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, John Robarts aliendelea 
kutoa huduma kwa Imani bila kuchoka licha ya kusumbuliwa na magonjwa 
na kifua na asthma kwa kipindi kirefu cha maisha yake. Mwaka 1984, John 
Robarts alirejea Canada na kuweka makazi yake Rawdon,  
Quebec. Mnamo tarehe 18 Juni, 1991 John Robarts alifariki huko 
RawdonQuebec, Canada baada ya kuugua kwa miezi michache. Sifa ya 
kipekee kwa John Robarts ilikuwa ni imani yake kubwa kwa nguvu ya sala. 
Sala alizozipenda zaidi na kuongea juu yake kila mara ni “Mwondoa shida’’ 
na “Sala Ndefu ya Faradhi’’, alizoea kusema kuwa ukiona kuna migogoro 
mingi katika jumuiya ya Kibahà’i, hiyo ilikuwa ni dalili kwamba marafiki 
wengi katika eneo hilo walikuwa hawasemi sala za faradhi. Aliamini kuwa 
sala hizo zina nguvu kubwa sana ya kutatua matatizo mengi ya watu.  

8. William   Sears (1911 -1992)  

  
William Bernard Sears alizaliwa Machi 28, 1911 huko Aitkin-Minnesota, 
Marekani katika familia ya kikatoliki. Akiwa mtoto mdogo, aliota ndoto 
ambapo alimuona mzee mmoja mwenye sura ya utulivu inayong’aa na 
mwenye ndevu nyeupe. Mzee huyo alimuita na kumwambia, ‘uwe mvuvi 
kama Petro, uwe mvuvi wa watu, nakusubiri, nitafute, uwe kama Petro’ na 
alipoamka ndoto hiyo iliendelea kuwa akilini mwake muda wote. 
Alipomhadithia babu yake ndoto hiyo, babu yake akamwambia; ‘’utatakiwa 
kumtafuta huyo mtu mwenye sura ya kung’aa, la sivyo ndoto yako itapotea 
bure”. Tangu wakati huo William akawa na shauku ya kujua mambo ya dini 
na Mungu, na hivyo pia akaanza kujifunza biblia. Je, ndoto hiyo ilikuwa na 
maana gani kwa William Sears? Utajua baadaye! Baada ya William kumaliza 
shule ya sekondari alikwenda chuo kikuu cha Wisconsin na akiwa bado 
anaendelea na masomo alifunga ndoa na Kathleen. Baada ya kumaliza 
masomo, akawa mwandishi wa habari, mtangazaji wa redio na runinga huko 
Wisconsin. Mke wake wa kwanza Kathleen Sears alifariki baada ya 
kujifungua mtoto wao wa pili mnamo mwaka 1934, akimwachia watoto 
wawili wa kiume, William na Michael. Akiwa anaendelea na kazi za 
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utangazaji alikutana na mama mmoja Marguerite Reimer ambaye alikuja 
kubadilisha mwelekeo wa maisha yake. Alianza kumueleza habari za Imani 
ya Kibahà’i na kuhusu Baha’u’llàh na ‘Abdu’l-Bahà. Mwanzoni William Sears 
hakuvutiwa na Imani ya Kibahà’i, lakini baada ya Margurite kumsimulia 
safari za ‘Abdu’l-Bahà huko Marekani na kumpa kitabu kilichoandikwa 
kutokana na mazungumzo Yake huko Marekani, alivutiwa sana na 
‘Abdu’lBahà. Baada ya mkewe kumuonesha picha, mara moja aligundua 
kuwa yule mzee mwenye ndevu nyeupe na uso wenye kung’aa aliyemuona 
kwenye ndoto alikuwa ‘Abdu’l-Bahà. Ndipo akaja kugundua kuwa wakati ule 
anaota ile ndoto akiwa mtoto kule Minnesota, kumbe ndo wakati huo huo 
‘Abdu’lBahà alikuwa akifanya ziara katika mji huo na alifanya mkutano 
umbali mfupi tu kutoka nyumbani kwao. Hiyo ilikuwa ni tarehe 20 
Septemba, 1912 wakati ‘Abdu’l-Bahà alipotoa hotuba huko Minneapolis-
Minnesota. Hivyo William akafanya uamuzi kuwa lazima ajifunze zaidi 
kuhusu mafundisho hayo yaliyoletwa na ‘Abdu’l-Bahà huko Marekani. 
Kitabu alichokisoma kwanza kilichohusiana na tukio lile ni kile kiitwacho 
“Utangazaji wa Amani ya Ulimwengu’’. Moja ya vitu vilivyomvutia ni lile 
fundisho lake la kuwa kila mtu lazima atafute ukweli mwenyewe na siyo 
kufuata wengine kwa mkumbo na upofu bila kufanya uchunguzi. Akiwa 
anaendelea kujifunza Imani, William Sears alifunga ndoa na Marguerite 
mnamo mwaka 1940 na mwaka huo huo William Sears alijiunga rasmi na 
Imani ya Kibahà’i. Alianzisha kipindi maarufu cha runinga kilichoitwa “In 
The Park” kilichokuwa kinaelezea mafundisho ya Kibahà’i. William 
aliendelea na kazi yake ya utangazaji katika vituo mbalimbali vya redio na 
runinga nchini Marekani hadi mwaka 1953 ambapo yeye na mkewe 
waliamua kwenda Afrika kama watangulizi wakiitikia wito wa Shoghi 
Effendi. Walihamia Afrika Kusini kama watangulizi, wakapata makazi nje 
kidogo ya mji wa Johanessburg, wakapata shamba dogo wakaanza kuishi 
kwa kulima matunda na kufuga tausi huku wakifundisha Imani. Aprili 1954, 
William alienda hija Nchi Takatifu ambapo aliweza kuonana na Shoghi 
Effendi, na kati ya ushauri aliopewa na Mlinzi ambao kamwe hakuusahau, 
William alieleza baadaye “nyie mnaokwenda Afrika lazima muelewe kuwa 
mnakwenda huko kufundisha Imani kwa Waafrika wenyeji na siyo kwa 
Wazungu au wengine waliohamia huko...’’ alisema Mlinzi. Baada ya kurudi 
Afrika Kusini alipata kazi katika Shirika la Utangazaji la Afrika Kusini, hivyo 
akaendelea kufanya kazi na huku akifundisha Imani. Alisaidia kuundwa kwa 
Baraza la kwanza la mji wa Johanessburg ambalo waliamua liwe na wenyeji 
weusi peke yao, hii ni kutokana na sheria za serikali ya kibaguzi ya wakati 
huo ambazo hazikuruhusu shirika lolote kuwa na mchanganyiko wa weupe 
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na weusi. Mwaka 1954 William aliteuliwa na Mkono wa Hoja Musa Banani 
kuwa mshauri msaidizi. Nafasi hiyo ilimpa fursa ya kutembelea nchi nyingi 
za Afrika katika majukumu ya kueneza Imani. Mnamo Oktoba 1957, William 
Sears aliteuliwa na Mlinzi kuwa Mkono wa Hoja. Baada ya kifo cha Mlinzi, 
William Sears alihudhuria mkutano maalum wa Mikono wa Hoja na 
kushiriki katika uanzishwaji wa asasi ya Waangalizi mnamo Novemba 1957. 
Mwezi Julai, 1960 kilipotokea kifo cha Mkono wa Hoja Horace Holley 
ambaye alikuwa mmoja wa Waangalizi, William Sears alichaguliwa na 
Mikono wenzake kujaza nafasi ya Horace Holley. Hivyo tangu wakati huo 
William Sears aliihudumia asasi hiyo hadi mwisho, 1963 ilipochaguliwa 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Wakati wa uongozi wa Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu, William Sears alitembelea nchi mbalimbali akitoa mafundisho 
katika mikutano mingi mikubwa na midogo. Kwa miaka ya 1967 hadi 1978 
alikuwa nje ya Marekani; akitembelea nchi kadhaa za Afrika, Uingereza, 
Italia na pia Israel. Mwaka 1970 aliombwa kutembelea maeneo yote 
matakatifu ya nchini Iràn; kwa msaada wa Baraza la Iràn, alitembelea 
nyumbani kwa Bàb na Baha’u’llàh, ulipofanyikia Mkutano wa Badasht, 
Tabriz, gereza la Siyah-Chal, ngome ya Makku na mahali pa mapambano ya 
sheikh Tarbasi, na kutokana na ziara hiyo aliweza kuandika kitabu" The 
Prisoner and The Kings”. Kuanzia mwaka 1971 William aliendelea kusafiri, 
kuhudhuria na kuhutubia mikutano mbalimbali ya jumuiya za Kibahà’i hasa 
nchini Marekani katika majimbo kadhaa. Kufuatia mateso ya Wabahà’i 
yaliyofuatia mapinduzi ya kiislam nchini Iràn aliandika kitabu (A Cry from 
the Heart: The Baháʼís in Iràn) ambacho kilitumika kama ushahidi kwenye 
bunge la Marekani lilipokuwa linajadili juu ya mateso ya Wabahà’i wa Iràn. 
Kuanzia mwaka 1986 afya yake ilianza kutetereka sana ingawa aliweza 
kwenda kuhudhuria uzinduzi wa Mashriqu’l-Adhkar ya India na kutoa 
hotuba. Tarehe 25 Machi, 1992 William Sears alifariki dunia mjini Tucson- 
Marekani. William Sears alitumia taaluma yake ya uandishi vizuri katika 
kufundisha Imani. Alitengeneza kazi nyingi za kiuandishi kufikisha ujumbe 
wa Baha’u’llàh kwa watu kadiri ilivyowezekana. Baadhi ya vitabu maarufu 
alivyoandika ni pamoja na: Release the Sun, Thief in the Night, All Flags 
Flying, The Prisoner and The Kings, God Loves Laughter, A Cry from the 
Heart: The Baháʼís in Iràn, na The Wine of Astonishment.                 
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6  
HUDUMA YA MIKONO WA HOJA BAADA YA SHOGHI EFFENDI 

  

                          
Mikono wa Hoja baada ya msiba wa Shoghi Effendi wakiwa nje ya Jumba 
la Baha’u’llàh, Bahji  

Kuundwa kwa Asasi ya Waangalizi 

Tarehe 4 Novemba, 1957 ilikuwa ni siku ya mshtuko mkubwa kwa Wabahá’i 
wote ulimwenguni. Ilikuwa siku ambayo Mikono wa Hoja pamoja na 
Wabahá’i wote kwa jumla walijikuta yatima kwani kiongozi na mpendwa wao 
Mlinzi wa Imani ya Mungu hakuwa tena nao hapa duniani. Mara tu kifo cha 
ghafla cha Mlinzi kilipotokea, taarifa ilitumwa kwa Mikono wa Hoja wote 
ikiwahimiza Mikono wote wasio na kikwazo kwenda kushiriki mazishi ya 
kiongozi wao mpendwa Shoghi Effendi mjini London. Kwa wakati huo 
kulikuwa na Mikono wa Hoja 27; wanawake 5 na wanaume 22 wakiwa 
wanatoka katika mabara yote na wachache wakikaa Makao makuu ya Imani 
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mjini Haifa. Baadhi wakiwa ni majuma manne tu tangu walipoteuliwa naye 
kuwa Mikono wa Hoja. Vituo vyao vya huduma vilikuwa kama ifuatavyo:  

Na  Jina la Mkono 
wa Hoja  

Kituo    Na  Jina la Mkono wa 
Hoja  

Kituo  

1  Amelia Collins     Haifa  15  'Ali-Akbar Furután     Irán  
2  Tarazu'lláh 

Samandari     
Irán  16  Abu'l-Qasim Faizi     Bahrain  

3  Mason Remey      Haifa  17  Hasan Balyuzi          Uingereza  
4  Agnes Alexander  Japan  18  Paul Haney            Marekani  
5  Musa Banani     Uganda  19  Amatu'l-Bahá  

Ruhiyyih Khanum     
Haifa  

6  Horace Holley     Marekani  20  'Ali-Muhammad  
Varqa     

Irán  

7  Shu'a'u'lláh 'Ala'i     Irán  21  William Sears        Afrika 
Kusini  

8  Leroy Ioas         Haifa  22  Corrine True       Marekani  
9  Ugo Giachery      Italia  23  Clara Dunn         Australia  
10  Jalal Khazeh       Irán  24  Collis Featherstone    Australia  
11  Adelbert  

Muhlschlegel     
Ujerumani  25  John Ferraby         Uingereza  

12  Hermann 
Grossmann  

Ujerumani  26  Rahmatu'lláh  
Muhajir       

Indonesia  

13  John Robarts      Botswana  27  Enoch Olinga        Cameroon  
14  Dhikru'lláh 

Khadem     
Irán        

 

Wakati wa maziko ya Mlinzi huko London jumla ya Mikono wa Hoja 18 
waliweza kuhudhuria na baada ya maziko walikutana na kukubaliana kuwa 
hakukuwa na muda wa kupoteza, hivyo wakaitisha mkutano wa Mikono wote 
katika Makao Makuu ya Imani mjini Haifa kuanzia tarahe 18 Novemba 1957. 
Ilipofika tarehe 18 Novemba, Mikono wa Hoja 26 walikuwa wamefika Nchi 
Taifa kwa ajili ya mkutano huo maalum wa faragha ili kushauriana juu ya 
hatima na mwelekeo mpya wa Hoja. Mmoja wao, Clara Dunn, ingawa 
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alisafiri kutoka Australia hadi Haifa hakuweza kushiriki kwenye mkutano 
huo kwa sababu ya kuumwa, lakini alikubaliana na maamuzi ya Mikono 
wenzake na kutia saini nyaraka zote za maamuzi.  Afya na umri mkubwa wa 
Corrine True (miaka 96) havikumruhusu kusafiri kutoka Marekani hadi 
Haifa, lakini kila uamuzi alijulishwa na alikubaliana na Mikono wenzake, 
kwa hiyo maamuzi yote yaliafikiwa na Mikono wote 27. Hivyo, waliokuwa 
kwenye chumba cha mkutano na kushauriana walikuwa ni Mikono 25 kati ya 
27. Kazi yao haikuwa rahisi hata kidogo kwani ilihitaji kiwango cha juu cha 
utiifu, unyenyekevu, ujasiri, kujitenga, ustahimilivu na dhabihu. Mmoja wao 
baadaye alieleza kwamba “tulikuwa kama mgonjwa mahututi ambaye 
kupona kwake kulitegemea yeye mwenyewe kujiamsha kitandani na 
kutembea hatua chache”. Licha ya huzuni na mshtuko mkubwa waliokuwa 
nao, pia kulikuwa na hali zingine anuwai zilizoufanya mkutano huo usiwe wa 
kawaida. Litakuwa jambo jema kama angalau kwa kiasi tutajua hali za 
uanuwai wao zilivyokuwa. Kwa umri kulikuwa na tofauti kubwa baina yao; 
mkubwa kabisa (Corrine True) alikuwa mzee wa miaka 96 na mdogo zaidi 
(Enock Olinga) alikuwa kijana wa miaka 31. Kwa tajiriba na huduma katika 
Imani, mmoja wao alikuwa muumini tangu wakati wa Baha’u’lláh na alipata 
baraka ya kufika mbele Yake (Tarazu'lláh Samandari), wengine kadhaa 
walikuwa waumini tangu wakati wa Abdu’l-Bahá na wengine hadi hapo 
walikuwa na miaka michache tu tangu wamekuwa Wabahá’i wakati 
wanateuliwa na Mlinzi. Vile vile kwa tajiriba yao kama Mikono wa Hoja, 
wengine walikuwa na tajiriba ya takribani miaka sita lakini nane kati yao 
walikuwa wameteuliwa kuwa Mikono wa Hoja majuma manne tu kabla ya 
kifo cha Mlinzi na walikuwa hata hawajakutana naye tangu wateuliwe. Kwa 
elimu pia kulikuwa na utofauti, kulikuwa na watatu wenye majina yenye 
kutumia neno “daktari”, wengine kadhaa walikuwa na elimu ya shahada na 
stashahada na mmoja ambaye hakuwa na elimu yoyote ya shuleni, alijua tu 
kuandika herufi za jina lake, ingawa alikuwa na ujuzi mkubwa juu ya 
mafundisho ya Imani. Wanawake walikuwa 5 na wanaume walikuwa 22. 
Kulikuwa na Mikono 2 tu kati ya wale wa kutoka Uajemi walioweza kuongea 
lugha mbili; Kiingereza na Kiajemi, na ni mmoja tu kutoka Magharibi 
(Amatu'l-Bahá Ruhiyyih Khanum) aliyekuwa na ujuzi wa kiasi wa lugha ya 
Kiajemi. Hivyo, ufanisi wa mkutano ulitegemea sana lugha hizi mbili kwa 
tafsiri ya kutoka moja hadi nyingine ili kila mmoja aweze kuelewa maoni ya 
mwingine. Zaidi ya hayo, wengi kati yao walikuwa hata hawajawahi kuonana. 
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Kwa hiyo, wote hawa na tofauti zote hizo waliunganishwa na kitu kimoja 
kikubwa-upendo wao kwa Baha’u’lláh na utii kwa Agano Lake.   

Walikubaliana kuwa mkutano ufanyike kwenye nyumba ya Baha’u’lláh kule 
Bahji jirani na Kaburi Lake na wakaweka ratiba kuwa kila asubuhi 
wangekwenda kusali kwenye kaburi takatifu la Baha’u’lláh kabla ya kuanza 
mkutano, na pia kila jioni wakati wa kufunga mkutano wangekwenda kwenye 
chumba Chake cha kupaa kusema sala ya kufunga. Utaratibu huu uliwekwa 
ili kutengeneza mazingira ya hali ya kiroho na kuomba uongozi Wake wakati 
wote wa vikao. Walikubaliana kuweka utaratibu wa mkutano ambao 
ulijumuisha yafuatayo: 1) kila mjumbe awe huru kujieleza kwa lugha 
anayoijua vizuri 2) mjumbe anapojieleza asikatishwe, ajieleze kwa uhuru 
hadi mwisho 3) anayetafsiri atafsiri kila kitu ambacho mzungumzaji 
amesema na siyo ufupisho 4) aliyechaguliwa kuwa mwandishi ndiye pekee 
aandike taarifa, karatasi zingine zozote zichomwe kabla ya kufunga kikao 5) 
hakutakuwa na mwenyekiti wa kudumu 6) maamuzi yote muhimu lazima 
yatiwe sahihi ya makubaliano na kila Mkono. Baada ya utaratibu kuwekwa 
hatua ya kwanza ilikuwa ni kuchagua Mikono tisa kati yao kwenda kufungua 
na kupekua kila sehemu, ofisini na nyumbani kwa Mlinzi ili kuhakikisha 
kama kulikuwa na wasia au waraka wowote ambao aliuandaa kuhusu urithi 
wake. Ikumbukwe kuwa baada ya taarifa za kifo chake, sehemu zote 
(vyumba, kabati na kadhalika) zenye mali na nyaraka zake zilifungwa na 
Mikono waliokuwa Haifa wakati huo kwa ajili ya usalama. Jukumu hili 
lilitekelezwa kwa umakini na kundi hilo lililochaguliwa na baada ya 
kujiridhisha walitoa taarifa ambayo iliwasilishwa kwenye mkutano maalum 
wa faragha wa Mikono wote; taarifa yao kwa kifupi ilisema hivi “Sehemu zote 
zimefunguliwa na kupekuliwa na imehakikishwa kwamba Shoghi Effendi 
hakuacha Wasia na Agano”. Baada ya taarifa hii kuwasilishwa na 
kukubaliwa, sasa waligeukia Wasia na Agano la Abdu’l-Bahá ili kuona kama 
lingewapa mwongozo. Moja ya vifungu walivyoangazia, kutafakari na 
kushauriana kwa kina katika Wasia na Agano ni hiki:      

“….Mikono wa Hoja ya Mungu lazima wachague kutoka miongoni 
mwao Mikono tisa ambao watashughulika wakati wote na 
huduma muhimu katika kazi za Mlinzi wa Hoja ya Mungu. 
Uchaguzi wa Mikono hawa tisa lazima ufanyike kwa makubaliano 
ya wote au kwa wingi wa sauti kutoka kundi la Mikono wa Hoja ya 
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Mungu, na hawa kwa makubaliano ya wote au kwa kura za wengi 
lazima waridhie kwa chaguo la yule ambaye Mlinzi wa Hoja ya 
Mungu amemchagua kama mrithi wake. Ridhaa hii lazima itolewe 
kwa njia ambamo sauti za kukubali na zile za kukataa haziwezi 
kutofautishwa’’(8)  
Baada ya kusoma na kutafakari kwa kina Wasia na Agano la Abdu’l-Bahá, 
kwa pamoja walikubaliana kuwa hakukuwa na asasi nyingine ya kusimamia 
Imani zaidi ya Asasi ya Mikono wa Hoja, na hivyo majukumu ya ulinzi na 
maendeleo ya Hoja yalikuwa mabegani mwao kwa wakati huo. Wakatambua 
kuwa kulikuwa na mambo kadhaa mbele yao yaliyohitaji kupatiwa ufumbuzi 
kwa haraka na mkutano huo. Baadhi yake ni kama haya:  

i) Shoghi Effendi alikuwa kiini cha Imani na sasa hayupo, nini kifanyike?  
  

ii) Mali zote za Imani zilikuwa chini ya mamlaka ya Shoghi Effendi na sasa 
hayupo, hivyo mali zinahitaji kupewa ulinzi imara wa umiliki.  

  
iii) Fedha zinahitajika kwa ajili ya kugharamia shughuli za Imani, sasa 

hakuna mwenye mamlaka ya kisheria kuidhinisha fedha kutoka benki, 
nini kifanyike?  
  

iv) Mpango wa miaka 10 unaendelea, nani wa kuusimamia ili hatimaye 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu iweze kuundwa?  
  

v) Jumuiya ya Kibahá’i duniani inahitaji uongozi na ulinzi, ni wajibu wa 
nani?  

  
vi) Asasi yetu itawezaje kupata mamlaka bila kuwa na nyaraka zozote za 

kisheria za kuithibitisha?  

Mkutano ulijiekeza katika kutafuta majibu ya baadhi ya hoja hizi na 
nyinginezo zinazohusiana na hizo. Ushauriano uliendelea kwa juma zima 
ndipo maamuzi muhimu yakafikiwa na kwa pamoja Mikono wote wakatoa 
matamko muhimu kwa jumuiya ya Kibahá’i iliyokuwa inasubiri kwa shauku 
kubwa. Kwa vipindi tofauti tofauti mkutano ulihitaji kupata msaada wa 
ushauri na utekelezaji kutoka kwa mwanasheria mahiri wa miaka mingi wa 
Mlinzi Dkt. Abraham Weinshall. Hatimaye, tarehe 25 Novemba 1957, 
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mkutano maalum wa faragha wa Mikono wa Hoja kwa pamoja ulitoa taarifa 
rasmi kuwa: i) Shoghi Effendi hakuacha mrithi na hakuteua mtu yeyote kuwa 
mlinzi mwingine baada yake ii) baada ya kupitia Wasia na Agano la 
Abdu’lBahá na nyaraka kadhaa za Shoghi Effendi, Mikono wa Hoja kwa 
pamoja wameunda asasi ya Waangalizi wa Hoja  (Custodians) na kuchagua 
wajumbe tisa miongoni mwao kuwa wajumbe wake ambao watakaa Haifa ili 
kufanya kazi zote zilizokuwa zinafanywa na Mlinzi kama mkuu wa Hoja kwa 
niaba ya Mikono wote wa Hoja iii) baadhi ya majukumu ya asasi hii ni 
kutunza na kulinda mali zote za Kibahá’i katika Nchi Takatifu na duniani 
kote, kufanya mawasiliano na kutoa miongozo kwa mabaraza yote ya kitaifa, 
kuendeleza mpango wa miaka kumi kama ulivyokuwa umeasisiwa na Mlinzi 
na kusimamia maendeleo ya shughuli zote za Imani kote duniani na kuwa na 
mawasiliano ya karibu na Mikono wote  wa Hoja.    

Baada ya uchaguzi waliandika azimio ambalo Mikono wote walitia saini zao 
kama uthibitisho wao wote kukubali kuundwa kwa asasi hiyo, nalo lilisomeka 
hivi:  
Sisi tuliosaini hapa chini; kwa hadhi yetu kama Mikono wa Hoja 
ya Mungu tuliotajwa na kuteuliwa na Mlinzi wa Imani ya Kibahá’i 
 mwadhama  Shoghi  Effendi  Rabbani,  tuliokuwa 
tumekutana leo tarehe 25 Novemba, 1957 katika Makao Makuu ya 
Kibahá’i na tukiwa asasi ya juu ya Jumuiya ya Kibahá’i ya  
Ulimwengu KWA PAMOJA TUNAUNDA NA KUTAMKA KAMA 
IFUATAVYO;  
KWA KUWA Mlinzi wa Imani ya Kibahá’i mhashamu marehemu 
Shoghi Effendi Rabbani alifariki akiwa London (Uingereza) tarehe 
4 Novemba, 1957 bila kuwa ameteua mrithi wake; na KWA KUWA 
sasa jukumu lipo kwetu kama Wasimamizi Wakuu wa Imani ya 
Kibahá’i Ulimwenguni, kudumisha umoja, usalama na maendeleo 
ya Jumuiya ya Kibahá’i ya Ulimwengu na asasi zake; NA KWA 
KUWA kulingana na Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Bahá “Mikono wa 
Hoja ya Mungu lazima wachague tisa miongoni mwao ambao 
muda wote watashughulika na huduma muhimu za kazi za Mlinzi 
wa Hoja ya Mungu’’. Tunateua na kuwataja hawa kutoka 
miongoni mwetu na kwa niaba yetu kuwa Waangalizi wa Imani 
ya Kibahá’i ya Ulimwengu:                                       
1. Ruhiyyih Rabbani  
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2. Charles Mason Remey  
3. Amelia E. Collins  
4. Leroy C. Ioas  
5. Hasan Balyuzi  
6. ʻAlí-Akbar Furútan  
7. Jalal Khazeh  
8. Paul E. Haney  
9. Adelbert Muhlschlegel  
  
Kuhudumia, kwa maelekezo na maamuzi kama 
yatakavyotolewa na sisi kama Wasimamizi Wakuu wa Imani ya 
Kibahá’i ya Ulimwengu-kazi zote, haki na mamlaka ya urithi wa 
Mlinzi wa Imani ya Kibahà’i, mhashamu marehemu Shoghi 
Effendi Rabbani ili kuendeleza maslahi ya Imani ya Kibahá’i ya 
Ulimwengu mpaka hapo Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 
itakapokuwa imeanzishwa na kuchaguliwa kwa mujibu wa 
Maandiko Matakatifu ya Baha’u’lláh na Agano na Wasia wa 
‘Abdu’l-Bahá.   
  
Tumesaini kama ifuatavyo:   
  

Ruhiyyih Rabbani, Zikrulláh Khadem, Musa Banani, Charles Mason 
Remey, Ali Mohammad Varqa, William Sears, Amelia E. Collins, T. 
Samandari, John Robarts, Leroy C. Ioas, Jalal Khazeh, Enoch Olinga, Ugo 
Giachery, John Ferraby, Agnes B. Alexander, Hasan M. Balyuzi, Paul E. 
Haney, H. Collis Featherstone, Shoaullah Alai, Horace Holley, Clara Dunn,  
Ali Akbar Furútan, Abul Qasim Faizi, Dkt. Rahmatulláh Muhajir, Hermann 
Grossmann, Dkt. Adelbert Muhlschlegel (12)    

Mabaraza ya kitaifa pamoja na jumuiya zote za Kibahá’i, baada ya kupokea 
taarifa hizi wote waliunga mkono na kuahidi utiifu wao kwa Asasi ya 
Waangalizi. Pia serikali ya Israel ilikubali na kuitambua rasmi asasi hii ya 
Waangalizi kama mkuu wa Imani ya Kibahá’i. Huu ulikuwa ni ushindi 
mkubwa kwa asasi ya Mikono wa Hoja na hatua muhimu iliyoivusha Imani 
kusonga mbele katika hatua nyingine. Ni uaminifu wao kwa Agano la 
Baha’u’lláh uliowawezesha kuvuka hatua hii nyeti na muhimu katika historia 
ya Imani.  
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Utumishi wa Waangalizi (1957 - 1963)  

Mikono wote waliochaguliwa kuwa wajumbe wa Asasi ya Waangalizi 
walilazimika kwenda kuishi Makao Makuu ya Imani mjini Haifa kuanzia 
wakati huo. Hivyo, baadhi walitoa dhabihu kazi zao nzuri, mipango yao na 
jumuiya zao walizozizoea na kuzipenda kwa ajili ya kuja kuihudumia Hoja 
kwenye Makao Makuu. Mkutano ulikuwa umefanya maamuzi kuwa asasi ya 
Waangalizi itafanya kazi bila kuwa na maofisa wa kudumu, kwa maana 
kwamba nafasi kama ya mwenyekiti au katibu zingehudumiwa kwa 
mzunguko kwa kila mjumbe. Pia akidi yao ya mikutano iliwekwa kuwa ya 
wajumbe watano. Mikono wengine wote walirejea kwenye vituo vyao ili 
kuendelea kusimamia maendeleo ya mpango wa Mpambano wa Miaka Kumi 
na walikuwa wakija Haifa kila mwaka kwa ajili ya mikutano ya Mikono wote 
pale ilipohitajika kufanya hivyo. Moja ya majukumu ya mwanzo kabisa 
yaliyotekelezwa na asasi ya Waangalizi ilikuwa ni kukamilisha mpango wa 
kuvunja jengo lililokuwa linakaliwa na wavunja-agano pale Bahji karibu na 
kaburi takatifu la Baha’u’lláh. Kazi hiyo ilikamilishwa Desemba, 1957. Vile 
vile walisimamia na kukamilisha ujenzi wa jengo la makumbusho ya 
Kibahá’i, ambalo ujenzi wake ulikuwa umeanzishwa na Shoghi Effendi, jengo 
ambalo lilikamilika na kufunguliwa kwa mahujaji mwaka 1961. Pia katika 
kuendeleza mipango na kazi za Mlinzi, asasi ya Waangalizi ilihamasisha na 
kukusanya michango pamoja na kusimamia ujenzi wa Nyumba za Ibada 
mama tatu za mabara; ya Kampala-Afrika, ya Sidney-Australia na Frankfurt- 
Ulaya. Ujenzi wa Hekalu la Kampala ulianza Januari, 1958 na lilifunguliwa 
Januari, 1961; lile la Sydney lilianza Machi, 1958 na lilizinduliwa Septemba, 
1961 na lile la Frankfurt lilianza Novemba 1960 na lilikamilika 1962. Jambo 
lingine kubwa walilokabiliana nalo Waangalizi lilikuwa ni kesi za Wabahá’i 
wa nchi ya Morocco. Kesi hii ilihusisha Wabahá’i 14, ambao wengi wao 
walikuwa ni wafanyakazi serikalini. Walikamatwa, wakateswa na 
kufunguliwa mashtaka mabaya ya kusingiziwa uhaini na uchochezi, kwa 
sababu tu ya wao kuwa Wabahá’i. Desemba 1962, hukumu ya mahakama ya 
jimbo la Nador ilitoa hukumu ambapo wengine waliachiwa isipokuwa watu 
5 waliohukumiwa kifungo cha maisha na 3 walihukumiwa kunyongwa. Asasi 
ya Waangalizi ilitafuta wanasheria wa kuwasaidia kukata rufaa kwenye 
mahakama kuu na vile vile kuomba nchi kadhaa hasa Amerika kuishinikiza 
Morocco kupitia Umoja wa Mataifa kuzingatia haki za wachache nchini 
humo na kutoa hukumu ya haki. Pia iliwaomba Wabahá’i kote duniani 
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kusema sala kwa ajili yao na kutuma malalamiko yao kwa mfalme wa 
Morocco. Kesi katika mahakama kuu iliendelea kwa miezi 20, mwishowe 
Desemba 1963, mahakama kuu ilitoa hukumu ambapo watuhumiwa wote 
waliachiwa huru, wakalipwa fidia na kurudishwa kazini. Hakika ulikuwa 
ushindi mkubwa ambao haukutegemewa.   
Katika kipindi chote cha utumishi wa Asasi ya Waangalizi, Mikono wa Hoja 
walifanya mikutano sita kabla ya uchaguzi wa Nyumba ya Haki na yote 
ilifanyika Bahji kwenye Nyumba ya Baha’u’lláh. Mwaka 1959 Mason Remey 
na Hassan Balyuzi waliomba kupumzika kuhudumia kama Waangalizi, 
wakakubaliwa na hivyo wakachaguliwa John Ferraby na Horace Holley 
kuchukua nafasi zao na baadaye mwaka 1960 baada ya kifo cha Horace 
Holley, William Sears alichaguliwa kujaza nafasi yake. Na baadaye mwaka 
1962, Amelia Collins alifariki na Hasan Balyuzi alichaguliwa tena kujaza 
nafasi yake. Mwanzoni mwa mwaka 1960, Mikono wa Hoja walikabiliana na 
changamoto kubwa iliyojitokeza miongoni mwao. Mkono wa Hoja, Charles 
Mason Remey alivunja Agano kwa kuusaliti utiifu wake pale alipotangaza 
kuwa yeye alikuwa ni mrithi wa Shoghi Effendi. Baada ya kuwa ameomba 
kupumzika kwa sababu ya umri na kukubaliwa na Mikono wenzake, miezi 
michache baadaye akiwa Marekani alitangaza kuwa yeye alikuwa mlinzi wa 
pili akimrithi Shoghi Effendi kinyume na tamko la Mikono wa Hoja la miaka 
mitatu kabla aliloshiriki kulitoa na kutia saini yake lililotaja wazi kuwa 
Shoghi Effendi hakuacha mrithi. Zaidi ya hapo Mason Remey hakuwa Ghusn 
(tawi) yaani hakuwa wa uzao wa Baha’u’lláh, hivyo kwa vyovyote vile 
asingeweza kutajwa na Shoghi Effendi kuwa mrithi wake kinyume na Wasia 
na Agano la ‘Abdu’l-Bahá. Kwa hiyo, 28 Aprili, 1960 Mikono wa Hoja walitoa 
tamko kwa Wabahá’i wa Ulimwengu kuwa dai la Mason Remey lilikuwa batili 
na lisilo na mantiki, na kwa hiyo walipuuze. Mara moja madai yake 
yakakataliwa na Mabaraza yote ya Kitaifa (isipokuwa moja ambalo baadaye 
lilivunjwa), na jumuiya zote za Kibahá’i duniani, pamoja na Mikono wa Hoja 
wote. Zaidi ya hapo, Mason Remey akafukuzwa kwenye Imani kwa kuvunja 
Agano la Baha’u’lláh lililoweka utaratibu wa urithi wa mamlaka ya Imani 
Yake. Kwa hiyo, kuanzia wakati huo Charles Mason Remey akatangazwa na 
asasi ya Mikono wa Hoja kuwa mvunja Agano. Huu ukawa ushahidi 
mwingine wa uthabiti wa Mikono wa Hoja katika Wasia na Agano. Asasi ya 
Waangalizi ilituma baadhi ya Mikono wa Hoja kwenda katika baadhi ya 
mataifa kuziimarisha jumuiya zake na kutokana na athari za uasi huo. 
Mikono hawa walitumwa katika nchi ya Marekani, nchi kadhaa za Ulaya 
pamoja na Irán. Lakini jambo la muhimu zaidi ni kwamba katika kikao chao 
cha Novemba 1959 Mikono walishafanya uamuzi kwamba uchaguzi wa 
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Nyumba ya Haki ufanyike mwishoni mwa mpango wa miaka 10, hivyo 
waliendelea kusimamia maendeleo ya mpango huo. Kwa kuzingatia 
maelekezo ya Shoghi Effendi aliyokuwa ameyatoa Januari 9, 1951 ya kwamba 
uundwaji wa Halmashauri ya Kimataifa ya Kibahá’i ilikuwa ni hatua katika 
kuelekea uundwaji wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, hivyo, Aprili 1961, 
Mikono wa Hoja waliitisha uchaguzi wa Halmashauri hiyo ufanywe na 
wajumbe wa Mabaraza yote ya Kitaifa yaliyokuwepo wakati huo. Uchaguzi 
huo ulifanyika kwa kura za kutumwa kwa njia ya posta. Vile vile waliitisha 
mikutano mikubwa ya mabara ya mwaka 1958, kama Mlinzi alivyokuwa 
amepanga hapo awali kwamba kungefanyika mikutano hiyo katika muda wa 
katikati ya mpango. Jambo lingine muhimu kwa Mikono wa Hoja kwa 
kipindi hicho lilikuwa ni kuhakikisha kwamba muda wote katika Makao 
Makuu ya Imani kuna akidi ya Waangalizi ili kuweza kufanya maamuzi, yaani 
Mikono watano kati ya tisa mara zote walipaswa kuwa Haifa. Ili kutimiza hilo 
walichagua Mikono watatu kushika nafasi hiyo kwa muda pale likitokea 
pengo. Waliochaguliwa kwa ajili hiyo ni Shua’u’lláh Alai, Ugo Giachery na 
Ali-Muhammad Varqa. Lakini mwaka 1959 Mikono wawili waliomba 
kupumzika kwa sababu ilikuwa vigumu kwao kukaa Haifa muda wote, 
wakaruhusiwa na wengine wawili wakachaguliwa badala yao. 
Waliochaguliwa kuwa Waangalizi wakati huo Novemba 1959, walikuwa ni 
John Ferraby na Horace Holley. Vile vile katika kipindi cha uongozi wa 
Waangalizi, Mikono wanne walifariki dunia, wawili kati yao wakiwa 
Waangalizi ambao walikuwa ni Horace Holley na Amelia Collins na nafasi 
zao kama Waangalizi zikajazwa. Mikono wengine waliofariki katika kipindi 
hicho ni Clara Dunn (1960) na Corinne True (1961). Kwa jumla, Mikono 
waliohudumu kwenye asasi ya Waangalizi japokuwa wengine kwa kipindi 
kifupi walikuwa: Hasan Balyuzi, Amelia Collins, Abu’l-Qasim Faizi, John 
Ferraby, Ali Akbar Furután, Paul Haney, Leroy Ioas, Jalal Khazeh, Adelbert 
Mühlschlegel, Charles Mason Remey, Horace Holley, William Sears, na 
Rúhíyyih Khánum.   
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Mikono waliohudumu kwenye asasi ya Waangalizi: (Juu kutoka kushoto) 
Hassan Baryuzi, Amelia Collins, Abu’l Qasim Faizi, John Ferraby, Ali Akbar 
Furutan, Paul Haney, (chini kutoka kushoto) Leroy Ioas, Jalal  
Khazeh, Adelbert Mühlschlegel, Horace Holley, William Sears, na Rúhíyyih 
Khánum  

Ili kupata uelewa wa sura nyingine ya kazi iliyofanywa na Mikono wa Hoja 
itakuwa vizuri kujua maendeleo na ukunjukaji wa kiasasi wa Imani 
ulivyotokea tangu kipindi cha Shoghi Effendi. Wakati wa uongozi wa 
‘Abdu’lBahá hapakuwepo na Baraza la Kitaifa hata moja, lakini wakati wa 
kipindi cha uongozi wa Shoghi Effendi yaliweza kuundwa Mabaraza ya 
Kitaifa 26 na katika kipindi cha uongozi wa Mikono wa Hoja baada ya kifo 
cha Mlinzi hadi kufikia uundwaji wa Nyumba ya Haki, yaliongezeka 
Mabaraza ya Kitaifa na kufikia idadi ya 56. Shoghi Effendi hapo kabla mwaka 
1924, alikuwa ametaja kuwa Mabaraza ya Kiroho ya Mahali na ya Kitaifa ni 
kama ‘msingi ambao nguvu yake ndipo siku za mbele Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu itaanzishwa’. Hivyo hivyo, wakati Shoghi Effendi anapokea 
uongozi kutoka kwa babu yake Imani ya Baha’u’lláh ilikuwa imefika kwenye 
nchi 35. Ilifika kwenye nchi mbili wakati wa Báb, ziliongezeka nchi 13 wakati 
wa Baha’u’lláh na ziliongezeka nchi 20 wakati wa ‘Abdu’l-Bahá. Shoghi 
Effendi aliongeza idadi hii hadi kufika 219, na wakati wa kipindi cha 
Waangalizi ziliongezeka tano zaidi na kuwa 224. Vile vile wakati wa Ridván 
ya 1957 Shoghi Effendi alikuwa ametangaza kwamba kulikuwa na jumuiya za 
mahali zipatazo 4,200 kote ulimwenguni lakini mwishoni mwa Mpango wa 
Miaka Kumi, 1963 zilikuwa zimefika 11,210, ongezeko la zaidi ya 7,000. 
Kuelekea mwishoni mwa Mpango wa Miaka Kumi, Waangalizi waliitisha 
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uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Walituma ujumbe ufuatao: 
‘’Wasimamizi wakuu wa Imani kwa hiyo wanaitisha Konvensheni 
katika Nchi Takatifu kwa ajili ya uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu kwenye siku ya kwanza, ya pili na ya tatu ya Ridván 
1963. Wajumbe wote wa Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa na ya 
Kanda waliochaguliwa na Wabahá’i kwenye Ridván 1962, 
kulingana na mafundisho, watakuwa ndio wapiga kura wa 
chombo hiki kichanga cha Utaratibu wa Ulimwengu wa 
Baha’u’lláh, ambacho katika mashauriano yao imewekwa baraka 
ya kipekee ya kupokea uvuvio mtakatifu na ambacho maamuzi 
yake hayatakuwa na makosa kwani yataongozwa na Báb na 
Baha’u’lláh” (13)    

Katika konvensheni ya Kimataifa iliyofanyika Haifa wajumbe kutoka 
Mabaraza 56 ya Kitaifa na ya Kanda ndio walioshiriki kuchagua Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa mara ya kwanza. Kama ilivyokuwa mwaka 1961 
wakati wa uchaguzi wa Halmashauri ya Kibahá’i ya Kimataifa, mara hii tena 
Mikono wa Hoja walikuwa wamefanya uamuzi na kuwajulisha wajumbe 
kuwa wao wasichaguliwe ‘waachwe waendelee kutekeleza majukumu yao’. 
Tarehe 21, Aprili wajumbe wa konvesheni ya kimataifa, wengi wao wakiwa 
katika mavazi yao ya kiasili, wakapiga kura zao kwa hamasa kubwa. Baada 
ya zoezi hilo wajumbe wote pamoja na Mikono wakaelekea kwenye kaburi la 
Baha’u’lláh kutoa shukrani zao kwa kuwawezesha kushuhudia hatua hii ya 
ushindi mkuu wa kihistoria katika Imani.  
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Sahihi za baadhi ya Mikono wa Hoja  
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7 
HUDUMA YA MIKONO WAKATI WA NYUMBA YA HAKI YA 

ULIMWENGU 

  
Mikono wa Hoja wakiwa pamoja na wajumbe wa mwanzo wa Nyumba 

ya Haki ya Ulimwengu waliochaguliwa 1963, wakiwa mbele ya Jumba la 
Baha’u’lláh - Bahji, Israel  

  
Tarehe 21 Aprili, 1963 matokeo yalitangazwa, historia ikawa imeandikwa 
kwa kuundwa kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Ikawa ni shangwe na 
nderemo kwa wajumbe wa konvensheni ya kwanza ya kimataifa pamoja na 
Mikono wa Hoja. Lakini ilikuwa furaha na shangwe kubwa zaidi wakati 
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wajumbe wa Nyumba ya Haki wa kwanza walipotambulishwa siku chache 
baadaye kwenye mkutano mkubwa wa watu zaidi ya elfu sita mjini London. 
Huu ulikuwa ni Mkutano wa kwanza wa Kibahá’i wa Dunia uliofanyika 
kuanzia tarehe 28 Aprili hadi 2 Mei, 1963 kuadhimisha miaka 100 ya 
kujitangaza kwa Baha’u’lláh mjini Baghdád 1863; na vile vile ulikuwa na 
dhumuni la kusherehekea mafanikio na kuhitimisha Mpango wa Miaka 10. 
Kati ya Mikono waliopewa nafasi ya kuongea na umati huo alikuwa ni Mkono 
wa Hoja Tarazu’lláh Samandari, aliyeshiriki simulizi yake yenye mvuto wa 
kipekee ya baraka ya yeye kufika mbele ya Baha’u’lláh huko Bahji wakati 
akiwa kijana mdogo wa miaka 17 hivi. Ni katika mkutano huu kwamba 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ilitoa ujumbe ambao ndani yake zilikuwa ni 
shukrani kwa kazi kubwa iliyokuwa imefanywa na Mikono wa Hoja: “……. 
wameshiriki ushindi na kamanda wao mpendwa ambaye aliwainua na 
kuwateua. Wameiongoza meli kwenye welekeo wake na kuifikisha salama 
kwenye bandari.’’ Baada ya kurudi Haifa, kulikuwa na mikutano mfululizo 
kati ya Mikono waliokuwa kwenye asasi ya Waangalizi na wajumbe wa 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ili kukabidhi nyaraka zote muhimu na 
maelekezo ya mipangilio ya jinsi ofisi zilivyokuwa zikitenda kazi hapo Makao 
Makuu. Baada ya kipindi kifupi, tarehe 7 Juni, 1963, Waangalizi walijivua 
rasmi mamlaka na uongozi wa Imani na kukabidhi mamlaka yote kwa 
Nyumba ya Haki, sehemu ya tamko lao lilisema:  

SISI, TULIOTAJWA HAPA CHINI, TULIOCHAGULIWA NA 
KUTEULIWA KIKAMILIFU KAMA WAANGALIZI WA IMANI YA 
KIBAHÁ’I YA ULIMWENGU KWA AZIMIO LA MIKONO WA 
HOJA YA MUNGU LILILOTOLEWA BAHJI TAREHE 25  
NOVEMBA, 1957  kutekeleza ……… kazi zote, haki na mamlaka 
kwa kumrithi Mlinzi wa Imani, Mhadhama hayati Shoghi Effendi 
Rabbani  katika kuhudumia maslahi ya Imani ya Kibahá’i ya 
Ulimwengu, hadi hapo Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 
itakapokuwa imeundwa na kuchaguliwa kwa mujibu wa 
Maandiko Matakatifu ya Baha’u’lláh  na Wasia na Agano la 
‘Abdu’l-Bahá,……. Sasa tunatamka kuwa Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu, imeundwa kwa utaratibu stahiki na kuchaguliwa kwa 
Konvensheni ya Kimataifa ya Kibahá’i, iliyofanyika Haifa Aprili 
21, 22 na 23, 1963 na kwa hiyo, hapa tunaachilia majukumu, haki 
na mamlaka yote yaliyokuwa yamewekwa juu yetu kwa Azimio 
lililotajwa la 25 Novemba, 1957………………..na tunatamka 
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kwamba majukumu yote yaliyotajwa, haki na mamlaka sasa 
yanakabidhiwa kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Tunatoa 
tamko hili kwa niaba ya asasi yote ya Mikono wa Hoja ya Mungu 
kulingana na mamlaka tuliyopewa na Azimio la Novemba 25, 1957 
na asasi ya Waangalizi wa Imani ya Kibahá’i ya Ulimwengu sasa 
inakoma kuwepo”.(14)   

Mnamo Novemba 1964, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu iliitisha kikao cha 
mashauriano na Mikono wa Hoja (walikuwa wamebaki 22 kwa wakati huo) 
juu ya hatima na majukumu ya asasi ya Mikono wa Hoja ya Mungu, na baada 
ya mashauriano ya kina ya siku 14, Nyumba ya Haki ilitoa tamko kuwa 
‘kutokana na maandiko ya Imani, haikupata njia ya kuendelea au kutunga 
sheria ya kuiwezesha kuendelea kuteua Mikono wa Hoja, mamlaka hayo 
yalikuwa yamerithishwa kwa Mlinzi tu’’. Iliendelea kutamka kuwa ‘’mamlaka 
ya kuamua masuala yote yanayohusu shughuli za Mikono wa Hoja kama 
yalivyokuwa yanafanywa na Shoghi Effendi sasa yatakuwa juu ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kama asasi kuu ya utawala wa Imani ya Kibahá’i’’. 
Pamoja na hayo, pia Nyumba ya Haki ya Ulimwengu iliamua kuwa kuanzia 
wakati huo Mikono wa Hoja pamoja na Washauri wasaidizi hawatahudumia  
katika asasi za kuchaguliwa. (15)   

Hatua nyingine kubwa katika mwendelezo wa shughuli za asasi ya Mikono 
wa Hoja ilitokea mnamo Juni, 1968 ambapo ili kuendeleza majukumu ya 
Mikono wa Hoja, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ilifanya uamuzi wa 
kuanzisha Bodi za Washauri wa Bara. Uamuzi huu ulifanyika baada ya 
ushauriano kati ya Nyumba ya Haki na Mikono wa Hoja ili kuona ni jinsi gani 
majukumu muhimu ya Mikono yangepata mwendelezo wakati wao 
wakiendelea kupungua. Ndipo Nyumba ya Haki ikafanya uamuzi wa 
kuanzisha Bodi za Washauri wa Bara mnamo mwaka 1968. Zilianzishwa bodi 
kumi na moja, na kila moja ikihudumia eneo maalumu la kijiografia. Bodi 
hizo zilikuwa:  

i) Afrika Kaskazini Magharibi 
ii) Afrika Mashariki na Kati 
iii) Afrika Kusini 
iv) Amerika Kaskazini 
v) Amerika ya Kati  
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vi) Amerika Kusini  
vii) Asia Magharibi  
viii) Asia Kusini Mashariki  
ix) Asia Kaskazini 

MasharikI 
x) Australasia  
xi) Ulaya  

  
Katika barua ya 24 Juni, 1968; Nyumba ya Haki ilikuwa imeamua kwamba 
kuanzia wakati huo, Washauri wa Bara wangekuwa wanateuliwa na 
kuhudumia kwa vipindi maalum na kuwa urefu wa vipindi vya huduma yao 
ungeamualiwa hapo baadaye. Wakati huo waliteuliwa Washauri wa Bara 36. 
Washauri wa Bara sasa wangetekeleza majukumu muhimu ya Mikono wa 
Hoja ya Ulinzi na Upanuzi wa Imani. Vile vile kuanzia wakati huo wao 
wangeteua na kusimamia bodi za washauri wasaidizi. Na majukumu ya 
Mikono wa Hoja sasa yangekuwa ya kiulimwengu kwa maelekezo ya moja 
kwa moja ya Nyumba ya Haki kwa kila Mkono wa Hoja. Pia ikawapa jukumu 
Mikono wale iliyokuwa imewaomba hapo kabla kukaa Nchi Takatifu kuwa 
kiunganishi kati ya Washauri wa Bara na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. 
Mnamo mwaka 1973 bodi nyingine ya Washauri ya Asia Kusini Kati 
iliongezwa na idadi ya Washauri wa Bara ikaongezwa na kuwa 57. Mnamo 
mwaka 1975 bodi ya Afrika Kaskazini Magharibi iligawanywa na kuwa bodi 
mbili za Afrika Kaskazini na Afrika Magharibi, na hivyo kukawa na bodi 12 
za washauri. Mnamo mwaka 1979 Nyumba ya Haki ilitangaza kuwa 
Washauri wa Bara wangehudumia kwa vipindi vya miaka mitano na kuwa 
tarehe ya kuanza huduma yao ingekuwa ni Siku ya Agano.  

Baadaye Novemba, 1980, Nyumba ya Haki ilitangaza kwamba idadi ya bodi 
za washauri wa bara zilikuwa zimepunguzwa hadi tano na hizo ni:  i) Afrika    
ii) Amerika       iii) Asia         iv) Ulaya v) Australasia.  

Lakini idadi ya Washauri wa bara iliendelea kuwa 57 hadi mwaka 1985 
ilipoongezwa na kuwa 72. Baadaye mwaka 1995 idadi yao iliongezwa tena 
hadi kuwa 81.  
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Wajumbe wa mwanzo wa 
Kituo cha Ufundishaji cha 
Kimataifa: Ali Akbar 
Furután, Paul Haney, 
Florence Mayberry, Aziz  
Yazdi, Rúhíyyih Khánum 
Hooper Dunbar, na Abu’l  
Qasim Faizi  

  

Mnamo Juni 1973, 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ikafanya maendeleo mengine makubwa 
katika mwendelezo wa kazi za Mikono wa Hoja.  
Ilitangaza kuundwa kwa asasi ya Kituo cha Ufundishaji cha Kimataifa katika 
Makao Makuu ya Imani, Haifa. Wajumbe wake wakawa ni Mikono wote 
waliokuwa hai wakati huo (walikuwa 17), na ikateua washauri wengine 
watatu kuwa wajumbe wake. Lakini waliokuwa kiini cha utendaji wa kazi za 
kila siku hapo Makao Makuu ya asasi hiyo walikuwa ni wale Mikono 
waliokuwa wanakaa makao makuu, ambao walikuwa ni Rúhíyyih Khánum, 
Abu’l-Qasim Faizi, Ali Akbar Furután, Paul Haney, Ali-Mohammad Varqa na 
Collis Featherstone. Washauri watatu waliokuwa wameteuliwa kuwa 
wajumbe walikuwa ni Hooper Dunbar, Florence Mayberry na Aziz Yazdi. 
Asasi hii baadaye iliendelea kukunjuka hadi ikawa na wajumbe tisa kama 
ilivyo sasa. Mwaka 1979 idadi ya Washauri iliongezwa hadi kuwa wanne, na 
baadaye 1983 wakawa saba na mnamo mwaka 1988 idadi yao ikafika tisa.  
Katika hatua ya kuanzisha asasi hii, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ilisema 
‘inaleta kwenye upeo kazi ya Mikono wa Hoja wanaokaa Nchi 
Takatifu na kutoa njia kwa mwendelezo wa kazi zao kwa siku 
zijazo na inaunganisha asasi ya Bodi za Washauri wa bara kwa 
ukaribu zaidi na zile za Mikono wa Hoja na kwa nguvu kubwa 
inaimarisha utekelezaji wa majukumu yaongezekayo kwa haraka 
ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu’. (16)   

Shughuli za Mikono wa Hoja zilibadilika na kuwa za kimataifa zaidi hasa 
baada ya mwaka 1968 ambapo walikuwa huru zaidi baada ya kuanzishwa 
kwa Bodi za Washauri wa Bara. Sasa walifanya safari nyingi za kuiwakilisha 
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Nyumba ya Haki ya Ulimwengu katika mikutano mikubwa na matukio 
mbalimbali duniani, kama vile uzinduzi wa Mabaraza mapya ya Kitaifa, 
uzinduzi wa Nyumba za Ibada na kukutana na viongozi wakuu wa kiserikali 
na mashirika ya kimataifa.  

Mnamo mwaka 1992, Mikono wa Hoja watatu waliokuwa bado hai wakati 
huo, (Ruhiyyih Khanum, Ali Akbar Furután na Ali Mohammad Varqa) 
walihutubia Mkutano wa Dunia wa Kibahá’i uliofanyika mjini New York, 
Marekani, ambao ulihudhuriwa na marafiki takribani elfu ishirini na saba. 
Mikono wa Hoja mara zote walihudhuria konvesheni za kimataifa na pia 
walikuwa na fursa ya kuongea na mahujaji walioenda hija Nchi Takatifu, 
mjini Haifa. Wakati wa ufunguzi wa makao ya Kituo cha Ufundishaji cha 
Kimataifa mjini Haifa mwaka 2001, Mikono wawili wa Hoja waliokuwa hai 
Ali Mohammad Varqa na Ali Akbar Furután walikaribishwa kuhutubia umati 
uliokusanyika kwenye sherehe hizo. Kadiri nguvu zao za kimwili 
zilivyopungua, Mikono waliendelea kukaa Haifa mara nyingi kushiriki 
ushauriano na wajumbe wengine wa Kituo cha Ufundishaji cha Kimataifa na 
pia kutoa hotuba zenye uvuvio kwa mahujaji. Ali Akbar Furután alifariki siku 
ya Agano mwaka 2003 wakati anaongea na mahujaji, na wa mwisho 
kuondoka hapa duniani alikuwa Dkt. Ali Mohammad Varqa aliyefariki 
Septemba, 2007.   
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8  
 SIMULIZI ZA BAADHI YA MIKONO WA HOJA  

1. Ali Akbar Furután- Maana ya Wajibu  

Siku ya Agano, 26 Novemba 2003 ilinikuta Haifa nikiwa hujaji pamoja na 
kundi la mahujaji wengine kutoka nchi mbalimbali duniani. Jioni ya siku 
hiyo ratiba yetu ilionesha kuwa tungekutana na Mkono wa Hoja ya Mungu 
Bw. Furután, mkutano ungekuwa saa 12 jioni kwenye Kituo cha Mapokezi 
kwa Mahujaji. Haikuwa mara yetu ya kwanza kukutana naye, kwa mara ya 
kwanza mimi nilimuona siku ya kwanza ya hija tarehe 24 Novemba. Alitoa 
hotuba nzuri sana na akatuahidi kuja kuzungumza nasi kila baada ya siku 
moja. Alisema kuwa kabla ya hapo alikuwa akija kukutana na mahujaji kila 
siku kwa kuwa kama ambavyo Shoghi Effendi alivyokuwa amesema kwamba, 
mahujaji ni wageni wa Baha’u’lláh. Lakini sasa madaktari walikuwa 
wameshauri kuwa asije kila siku kwa sababu ya umri wake. Alituambia tuje 
siku ya Jumatano pamoja na watoto kwa sababu angeongea kuhusu 
kufundisha Imani. Sasa unaweza kufikiria tulijisikiaje baada ya kuambiwa 
kuwa siku hiyo Bw. Furután asingekuja. Nakumbuka kuwa alipokuja siku ya 
kwanza alionekana amechoka sana na dhaifu. Ilionekana wazi kuwa nguvu 
zake zilikuwa zinaisha taratibu. Bila shaka kitu nilichofikiria siku hiyo ni 
kwamba asingekuja kwa sababu ya hali ya afya yake. Mahujaji wengi 
walianza kuondoka kwenda hotelini kwao, lakini baadhi yetu tukaendelea 
kukaa tukiwa na matumaini kuwa huenda mkutano wetu bado ungeweza 
kufanyika. Nilijawa na furaha tulipotaarifiwa kuwa Bw. Furután angekuja, 
wakati huo ilikuwa saa 12 kasoro dakika 10. Mara alipoingia ukumbini 
ilikuwa dhahiri kwamba alikuja kwa kujikaza tu. Alionekana amepauka sana 
kama vile siyo yule wa siku zote. Licha ya hali hiyo, alipoingia moja kwa moja 
alipanda kwenye jukwaa na kuwasha kipaza sauti. Somo lake lilihusu wajibu 
wa kufundisha Imani. Kwanza alisoma nukuu ya Baha’u’lláh kutoka 
‘’Makusanyo’’; ‘’Sema: Fundisheni Hoja ya Mungu, Enyi watu wa 
Bahá, kwa kuwa Mungu ameamuru kwa kila mmoja wajibu wa 
kutangaza ujumbe Wake, na Hukiona kitendo hicho kama kitendo 
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bora kabisa kati ya vyote. Kitendo hicho hukubalika iwapo tu yule 
afundishaye Hoja, yeye mwenyewe tayari ni muumini thabiti kwa 
Mungu, Mlinzi Mkuu, Mwenye Neema, Mweza yote. Yeye 
ameamuru hata hivyo kwamba, Hoja Yake ifundishwe kwa njia ya 
nguvu ya matamshi ya watu na siyo kwa njia ya nguvu. Hivyo 
ndivyo amri Yake ilivyoteremshwa kutoka Ufalme Wake, Ambaye 
Ametukuka Kabisa, Mjua Yote.’’ (Makusanyo kutoka Maandiko ya  

 Baha’u’lláh,  uk.278)                       
Halafu Bw. Furután akaanza kushiriki uelewa wake wa neno “wajibu”. Kama 
mfano, akatusimulia hadithi: “Ilitokea kule nchini Urusi wakati wa mfalme 
Nikolai II akiwa mtawala. Siku mmoja jioni Nikolai II alikuwa 
akitembeatembea kwenye viunga vya jumba lake la kifalme, akamuona 
mlinzi ambaye alionekana ni mgonjwa sana, uso wake ukiwa umevimba na 
mwekundu. Alimkaribia na kumuuliza alikuwa anaumwa nini. Mlinzi 
akajibu kuwa alikuwa anaumwa malaria. Mfalme akamwambia kuwa 
alikuwa anahitaji tiba na hivyo anamruhusu kwenda nyumbani. Lakini yule 
mlinzi akajibu kwamba hawezi kutoka kwenye lindo bila ruhusa ya mkubwa 
wake wa kazi na kwamba ulikuwa ni wajibu wake kulinda jumba la mfalme 
hadi pumzi yake ya mwisho. Hapo mfalme Nikolai II akachukua bunduki 
yake na kumwambia kuwa kama ni hivyo basi yeye atashika zamu ya lindo 
lake na kwamba akija mkubwa wake atamwambia kuwa yeye mwenyewe 
ndiye aliyemruhusu na kwamba amemshikia zamu yake.” “Hiki ndicho 
wajibu humaanisha" alisema Bw. Furután, " sababu ya mimi kuja leo ni kwa 
sababu ilikuwa ni wajibu wangu kuja. Kama ni wajibu, ni lazima kuutimiza” 
watu wengi wanajua kwamba Bw. Furután aliishi na kusomea Urusi na 
kwamba hupenda kuongea Kirusi. Kwa bahati marafiki kutoka Urusi 
walikuwa kwenye mkutano huo, na wakati anasimulia hadithi hiyo, mara 
kadhaa alikuwa akitafsiri baadhi ya maneno kwa Kirusi na hasa maneno 
‘’wajibu’’ na ‘’jukumu’’. Wakati Mkono wa Hoja Bw. Furután alipomaliza 
hotuba yake, mara moja aliwaendea marafiki Warusi na kuwauliza kwa 
Kirusi: marafiki mmeelewa nilichosema? Mmeelewa maana ya wajibu na 
jukumu?’’ Hayo yalikuwa maneno yake ya mwisho katika maisha yake hapa 
duniani kwani, dakika chache zilizofuata akawa amefariki dunia. Alifariki 
mbele yetu, kwa amani na heshima mikononi mwa mahujaji aliowapenda 
sana. Maisha yake na kifo chake kwangu ulikuwa mfano wa huduma ya kweli, 
uthabiti katika Agano, na uaminifu kwa Hoja ya Mungu. Kwa maisha yake 
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alituonesha wajibu ni nini na jinsi tunavyotakiwa kuutimiza hadi pumzi ya 
mwisho!    (Ilisimuliwa na: Irina Musuc Via Dennis Chee – Malaysia)  

2. Amatu'l-Bahá Rúhíyyih Khánum na Ufundishaji wa mtoto  

Amatu'l-Bahá Rúhíyyih Khánum katika mojawapo ya kumbukumbu zake 
alisema kuwa siku moja alikuwa kwenye mkusanyiko wa fayasaidi na kundi 
la watangulizi wa Kiajemi na Kiingereza. Mmoja wa walioalikwa alikuwa ni 
mwanaume mtu mweusi ambaye alikuwa amekaa akisikiliza kwa makini. 
Ghafla mlango ulifunguliwa na binti mdogo wa mmoja wa watangulizi wa 
Kiingereza aliingia ndani akiwa na chupa yake ya maziwa mkononi, 
akawaangalia watu wote waliokuwepo halafu akaenda moja kwa moja kwa 
yule mwanaume mweusi na kukaa mapajani pake, akamwangalia usoni, 
akatabasamu na kumbusu na kisha akatulia na kuanza kunywa maziwa yake 
kwenye chupa. Mama mmoja wa Kiajemi akajaribu kwenda kumchukua 
kutoka mapajani pa yule bwana mweusi lakini Amatu'l-Bahá akamwambia 
kwa Kiajemi ‘’mwache hapo alipo, anafundisha Imani kwa njia yake’’. Baada 
ya mkutano, yule mwanaume akasogea karibu na Amatu'l-Bahá na 
kumwambia kuwa alitaka kuwa kama yeye na kwenda kufundisha kila 
alipokwenda kufundisha Imani. Amatu'l-Bahá alimwangalia na kumuuliza 
kama na yeye tayari alikuwa Mbahá’i. Akajibu kuwa ndiyo alikuwa tayari ni 
Mbahá’i; Amatu'l-Bahá akashangaa na kumuuliza, “tangu lini? kwa vipi na 
kwa nini?’’. Akajibu, ‘’Tangu muda mfupi uliopita wakati huyu binti mdogo 
alipokuja kwangu, akanibusu na kukaa mapajani pangu, akatulia na kusinzia 
kwa utulivu mkubwa. Kutoka wakati huo nilifikiria kuwa binti huyo alikuwa 
na uelewa mzuri ambao haukuwa na chembe ya ubaguzi. Wazazi wake 
inaonesha hawakuwa na ubaguzi wowote katika kumuelimisha, hivyo 
nikajisemea kimoyomoyo kuwa hii ndiyo Imani inayonifaa. Ndio maana sasa 
mimi ni Mbahá’i.’’  

3. Abu’l Qasim Faizi:  Nafsi ni Kisu Kikali  
  

Rafiki mmoja alisimulia kisa kimoja kuhusu Qasim Faizi alipokuwa Bahrain. 
Alifikiri kama walivyo watu wengi kwamba angefurahia kupewa sifa. Baada 
ya muda mfupi aligundua kuwa Faizi alikuwa hapendi mazungumzo ya aina 
hiyo na kwa kweli alikasirika kama mtu angeanza kumsifia. Miaka kadhaa 
baada ya kuondoka huko, aliposikia kuwa marafiki wa Bahrain walikuwa 
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wametundika picha yake kwenye Bahá’i senta yao mpya alihuzunika sana. 
Aliwaandikia barua na kuwaomba waiondoe hiyo picha mara moja.  

 Faizi alikuwa akisema kuwa nafsi ni kama ‘kisu kikali’ na safari ya maisha ni 
kama ‘kupanda jabali refu kwa kutumia kamba’ huku ukiwa umeshika kisu 
kikali; muda wowote wakati ukipanda kwa kamba kisu kinaweza kugusa 
kamba kikaikata na ukadondoka, hata kama umekaribia kufika juu kileleni’.  

4. Dkt. Muhajir Aliwapenda Watangulizi  

Watangulizi wawili wa Ufilipino hukumbuka matembezi ya Dkt. Muhajir 
wakati wakiwa katika hali ya upweke na ugumu kwenye utangulizi. Katika 
kipindi cha miaka yote ya utangulizi wao hakuna mwingine yeyote 
aliyewatembelea isipokuwa yeye. Angefika akiwa amechoka sana baada ya 
kusafiri kwa zaidi ya saa kumi na nane kwa malori na mabasi akikaa nao siku 
mbili au tatu kwenye mji mdogo walipokuwa watangulizi. Angewaletea 
salaam za familia zao alizokuwa akizitembelea kabla hajafanya safari ya 
kuwatembelea, akiwapa zawadi kutoka kwa familia zao na kuwasaidia fedha 
ikiwa walikuwa na mahitaji. Baadaye, baada ya kuwapongeza kwa huduma 
waliyokuwa wanaitoa angewaaga kwa kuwaahidi kuwatembelea tena miezi 
michache baadaye. Kusudi lake la kuwatembelea halikuwa kujadiliana nao 
mafundisho ya kina au mambo magumu wala kufuatilia kama walikuwa 
wametekeleza maelekezo yake, bali alitaka tu kuwapongeza na kuwasaidia 
katika huduma waliyokuwa wanaifanya. “Kama naweza kuleta furaha katika 
mioyo ya Wabahá’i, nikawapa mapendekezo machache jinsi ya kufanikisha 
kazi yao na wakati huo huo nikafundisha watu wachache mimi mwenyewe, 
basi nitakuwa nimekidhi haja ya moyo wangu’’ alisema.  

5. Dkt. Muhajir alihimiza Kuwa na Malengo Makubwa  

Bi. Nasrin Buroumand hukumbuka changamoto ambazo Dkt. Muhajir 
alipenda marafiki wajipe: “alikuwa amekuja kukutana nasi—mabinti wawili 
wa Kiajemi tuliokuwa tumeenda kwenye utangulizi huko India kwa 
ushawishi wake........ mara zote alitushauri kutochelewa’’. Hakukuwa na 
muda wa kupoteza. Kama tulihitaji vitabu tulipaswa kuvifuata New Delhi 
wenyewe badala ya kuagiza na kukaa kusubiri vitumwe, hiyo ilikuwa ni 
kupoteza muda. Siku moja alituuliza ni kwa nini tusingefanya vijiji vyote 
kuwa vya Wabahá’i? Tulimjibu kwa kweli kuwa hatukuwahi kuliwaza hilo. 
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Kwa utaratibu alitueleza njia na jinsi ya kufanya hilo na baadaye akasema 
“Je, tunaweza kusaidia kuunda Mabaraza ya Mahali elfu tano? Tukashtuka, 
akacheka na kusema “Sawa, vipi mabaraza mia tatu?” Hili lengo lilionekana 
angalau linawezekana na hivyo tukatikisa vichwa kukubali. Safari yake 
iliyofuata tuliweza kumpa taarifa ya kuunda mabaraza mia moja na 
themanini, na vijiji saba vya Wabahá’i wote. Alifurahi, macho yake yaling’aa 
kwa furaha na kutuambia kuwa tulikuwa tumefanya miujiza na tulipaswa 
kumshukuru Mungu kwa baraka hii kubwa.  

6. Dkt. Muhajir Juu ya Kuchangia Imani  

Mkono wa Hoja Dkt. Muhajir, usiku mmoja akiwa na Wabahá’i ndani ya 
Bahá’i senta iliyojengwa kwa tope kijijini Kavivira, Zaire (sasa DRC), ambapo 
katika kijiji hicho nyumba zote zilikuwa za nyasi na tope. alisema: “mimi 
nilizaliwa katika nyumba ya tope kama hizi zenu, familia yetu haikuwa na 
uwezo wa kifedha lakini babu yetu alitamani sisi uzao wake tusome hadi chuo 
kikuu. Hivyo alimwandikia ‘Abdu’l-Bahá kupata ushauri Wake. ‘Abdu’l-Bahá 
alimjibu kuwa achangie mfuko wa Imani bila kukoma na tamanio lake 
litawezekana.  Alitii, na kweli sisi sote tumepata elimu ya chuo kikuu’’.    

7. Martha Root alizunguka Dunia mara 4  

Mwaka 1918 ‘Abdu’l-Bahá alimwambia Martha ‘’unguruma kwa mwito wa 
Ufalme Mtakatifu’’…….. “utashuhudia matokeo makubwa na mathibitisho 
yasiyo ya kawaida.’’ Hii ilikuwa katika kujibu barua Yake baada ya Martha 
Root kumwandikia ‘Abdu’l-Bahá akieleza kuwa alikuwa na shauku ya 
kusafiri dunia nzima kueneza ujumbe wa Imani ya Kibahá’i ikiwa ni kuitikia 
ujumbe wa ‘Nyaraka za Mpango Mtakatifu’. Akiwa amefurahishwa mno na 
majibu ya ‘Abdu’l-Bahá, Martha akiwa na umri wa miaka 47 mara moja 
akajaza vipeperushi na vitabu katika mabegi yake na akaanza safari kuelekea 
Amerika Kusini. Alipanda meli iliyokuwa inachukua muda wa wiki mbili 
kufika huko. Siku ya pili tu, akakumbuka maneno ya ‘Abdu’l-Bahá kuwa 
alipaswa ‘kuunguruma kwa mwito wa Ufalme kwa watu wote’, hivyo akaona 
fursa na kwenda kumuomba nahodha wa meli ruhusa ili jioni hiyo aongee 
juu ya Imani ya Kibahá’i kwa wasafiri. Nahodha akamkubalia na akaandika 
tangazo kuwa mama mmoja aitwaye Martha Root angeongelea juu ya Imani 
ya Kibahá’i jioni hiyo kwenye ukumbi mkubwa wa meli hiyo. Siku hiyo jioni 
akaweza kuongea juu ya Imani kwa umati mkubwa wa wasafiri kwenye meli 
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hiyo, ambapo wote ilikuwa mara yao ya kwanza kusikia juu ya Imani. Akiwa 
mwandishi wa habari mwenye tajiriba, alipofika Brazil alienda moja kwa 
moja kwenye vyumba vya habari akaanza kueleza madhumuni yake kwa 
wanahabari na akapewa nafasi kuandika makala juu ya ujumbe wa 
Baha’u’lláh kupitia magazeti. Mara zote alikuwa akisema “kama mtu akiona 
woga kuomba fursa ya kuongea na watu, akumbuke kuwa hakuna siku 
inayokuja mara mbili’’. Alisafiri, kula na kuishi maisha rahisi na 
mazungumzo yake yalikuwa rahisi akiyatoa kwa upendo mkubwa. 
Hakuonesha kama yeye alikuwa mtu muhimu au kuwa na hadhi yoyote. 
Aliishi kwa kuandika makala kwenye magazeti na wakati mwingine 
kufundisha watu kiingereza na kupata malipo kidogo. Alizungumza na 
makundi ya watu wa aina zote kila sehemu duniani. Hata wafalme na watu 
mashuhuri aliwafikia na walivutiwa na mazungumzo yake. Mmoja wao 
alikuwa ni Malkia Marie wa Romania. Akitafuta njia ya kumfikia, kwanza 
alimtumia barua na kitabu cha Baha’u’lláh na Wakati Mpya. Malkia 
alikisoma usiku huo, kikamvutia na akamkaribisha Martha kumtembelea 
siku iliyofuata, yaani Januari 30, 1926. ‘’Naamini mafundisho haya ni 
suluhisho la matatizo ya sasa ya dunia,’’ Malkia alimueleza Martha. Baadaye 
Malkia alihimiza watu wote kuyatafiti mafundisho ili yasisimue mioyo yao 
kama yalivyosisimua moyo wake. Martha alipata nafasi ya kukutana na 
kumshirikisha mafundisho ya Baha’u’lláh tena na tena mara nane kwa siku 
tofauti tofauti. Huyu Malkia Marie yasemekana ni mtu wa kwanza kutoka 
ukoo wa kifalme aliyeyakubali mafundisho ya Baha’u’lláh. Alikuwa ni 
mjukuu wa Malkia Victoria wa Uingereza. Katika safari zake za ufundishaji 
Imani, Martha Root alizunguka dunia kama mara nne hivi akifundisha katika 
mabara kadhaa, katika vyuo vikuu zaidi ya 400, na kwa viongozi na wakuu 
wa nchi na serikali kadhaa duniani.  

8. Abu’l Qasim Faizi-aliambiwa kuwa ‘Tofauti’  

Katika kundi la mahujaji waliokuwa Nchi Takatifu wakati fulani, alikuwepo 
mwanamke mmoja aliyeonekana kama mshamba, aliyejulikana kama 
Rubabih. Rubabih alikuwa amefanya kazi za ndani kwa miaka ishirini hivi, 
huku akiweka akiba kidogo kidogo hadi akafikisha kiasi cha kumwezesha 
kwenda hija. Alikuwa na nguo moja tu ya kubadilisha na alikuwa hajasoma, 
na kutokana na muonekano wake na ukimya wake mwingi, bila kudhamiria 
hakuna aliyekuwa anamjali kwenye kundi la mahujaji wenzake. Usiku 
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mmoja, siku ya mwisho ya hija ya kundi hilo ghafla Rubabih aliingia kwenye 
Nyumba ya Mahujaji akiwa ameshikilia albamu ya picha kifuani pake huku 
akilia kwa kwikwi. Mahujaji wenzake aliowakuta ukumbini hapo 
hawakuelewa sababu ya kulia kwake kwani aliendelea kulia bila kueleza 
chochote na wala hawakuweza kumzuia kuendelea kulia. Mmoja wao 
taratibu alichukua ile albamu aliyokuwa ameishikilia kifuani na kuiangalia. 
Ilikuwa imejaa picha nzuri za Makaburi Matakatifu, bustani na maeneo yote 
matakatifu ya Kibahá’i, kila picha ikiwa na maelezo, na historia ya kila picha 
iliandikwa kwa mwandiko mzuri wa Mkono wa Hoja Abu’l Qasim Faizi. 
Alikuwa ameandaa albamu hiyo maalum kwa ajili ya Rubabih na kwa kuwa 
ilikuwa siku ya mwisho ya hija alimkabidhi kama zawadi kuonesha upendo 
wake kwake ili iwe kumbukumbu yake kwa hija yake atakaporudi nyumbani 
kwao Irán. Baadaye hujaji mmoja alipomueleza Abu’l Qasim Faizi kile 
kilichotokea kwa Rubabih baada ya kupewa hiyo zawadi, Bw. Faizi alimjibu 
kuwa Mlinzi alikuwa akimwambia mara zote ‘kuwa tofauti’, ‘’kuwaona watu 
wenye uwezo, haiba na mafanikio ni rahisi kwa kila mtu; lakini mara zote 
awe makini na kujitahidi kuwatambua akina Rubabih wa ulimwengu huu’’.  

9. Ukarimu wa Amelia Collins  

Wakati ule ambapo Mkono wa Hoja Amelia Collins akikaa Haifa, mara nyingi 
alipata baraka ya kuwa karibu na Mpendwa Mlinzi, na alivutiwa sana na 
Shoghi Effendi, mara zote akitaka kutoa huduma yoyote. Alikuwa akiishi 
kwenye chumba kidogo kilicho karibu na nyumba ya Mpendwa Mlinzi. Usiku 
mmoja, usiku sana Amelia alishtuka kuona kuwa taa ilikuwa inawaka kwenye 
chumba cha Mlinzi. Akalala lakini baadaye usiku wa manane aliposhtuka 
tena usingizini akaona bado kulikuwa na mwanga kwenye chumba cha 
Mlinzi. Na tena alishtuka alfajiri ya saa kumi na moja akaona bado taa 
ilikuwa ikiwaka, hivyo akafikiri kuwa Mlinzi alikuwa hajalala usiku kucha. 
Akajiuliza, ni kitu gani kilikuwa kinamtatiza hadi kusababisha Mlinzi asilale 
hata kwa saa moja?  

Asubuhi mapema, Amelia akaenda na kugonga kwenye mlango wa Mlinzi, 
akiomba ruhusa kuingia. Aliporuhusiwa aliingia mara moja, na moja kwa 
moja akasema ‘’Mpendwa Mlinzi, hukulala hata kidogo usiku kucha, kuna 
nini? Kuna tatizo gani?’’ Mlinzi akajibu, ‘’Nilikuwa na shughuli nyingi na 
nilikuwa nasali’’. Amelia akasema kwa msisitizo, “nadhani kuna jambo 
jingine jipya, tafadhali nishirikishe jambo hilo ili ujipunguzie uzito wa 
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usumbufu wa suala hilo.’’ Baada ya kusisitiza sana, hatimaye Mlinzi akasema, 
‘’Kuna sehemu ya kiwanja ambacho kilibarikiwa kwa nyayo za Baha’u’lláh, 
lakini ni mali ya serikali ya Israel ambayo sasa inataka kukiuza. Jumuiya ya 
wakristo inataka kukinunua lakini serikali ya Israel imewaambia kuwa wana 
viwanja vingi ambavyo hadi sasa hawajaviendeleza, lakini Wabahá’i 
wameendeleza kila kiwanja wanachopata, kwa hiyo hiki kiwanja wangepewa 
Wabahá’i kwanza isipokuwa kama Wabahá’i hawatakichukua ndiyo 
watauziwa Wakristo. Hivyo serikali imenitaka mimi nikinunue kwa ajili ya 
Wabahá’i, na ningependa kukinunua kwa ajili ya Nyumba ya Ibada lakini 
fedha hazipo, na nisingependa kuwaandikia tena marafiki wa Irán kuchangia 
fedha kwa ajili hiyo. Muda ni mfupi, tatizo langu ni kwamba tarehe ya 
mwisho niliyopewa ni Alhamisi ijayo, na kama hatutaweza kukinunua kwa 
muda huo tutakuwa tumepoteza fursa hiyo.’’   

Hapo hapo Amelia akaomba ruhusa ya kuondoka. Akaenda moja kwa moja 
kwenye ofisi ya telegrafia akatuma ujumbe nchini Argentina wa kumtaka 
wakala wake kuuza sehemu ya hisa zake za kwenye mgodi kwa bei yoyote ili 
mradi aweze kumtumia dola 50,000 (dola elfu hamsini) nchini Israel kabla 
ya Alhamisi. Wakala wake akauza hisa zake kwa nusu bei, akamtaarifu na 
akatuma kiasi cha fedha ndani ya muda. Amelia alikwenda kwa Mlinzi 
Jumatano akiwa na fedha zilizohitajika. Mlinzi alifurahi sana kuweza 
kununua kipande hicho cha ardhi kilichobarikiwa kwa nyayo za Baha’u’lláh.   

Ni watu watatu ndiyo waliojua juu ya hili: Mlinzi, Rúhíyyih Khánum na 
Amelia.   

Baadaye Mlinzi aliagiza mnara mrefu wenye pande nne zilizochongoka 
kusimikwa katikati ya kiwanja hicho. Mnara huo ulifika Haifa kwa bahati 
mbaya wakati Mlinzi amekwishafariki. Mnara huo ulihifadhiwa karibu na 
kiwanja hicho kwa maelekezo ya Mikono wa Hoja. Baada ya kuanzishwa kwa 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, iliagiza mnara huo upelekwe na kusimikwa 
katikati ya kiwanja hicho kama yalivyokuwa matakwa ya Mlinzi. Maandalizi 
muhimu yalifanyika, usiku mmoja mnara ulipakiwa kwenye lori ukapelekwa 
kwenye kiwanja hicho. Njia ya kufika hapo ilipitia kwenye mtaa 
mwembamba ambao usiku huo ulizibwa na gari mbili zilizokuwa 
zimeegeshwa kwenye mtaa huo. Na kwa kuwa hapakuwa na njia nyingine, 
ililazimika magari hayo yasukumwe ili kupisha njia. Wakati winchi 
inaunyanyua kupita eneo hilo ghafla uliteleza na kudondoka chini na 
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ukapasuka vipande viwili. Kila mmoja alishtuka na kubaki kimya kwa muda 
bila kufanya kitu. Mkono wa Hoja aliyekuwepo alishauri watu wasogee 
karibu ili kuchunguza kitu gani kilitokea. Uchunguzi wa karibu ulionesha 
kuwa mnara huo ulikuwa umepasuka na kuacha vipande safi kama vile 
ulikatwa na kisu. Uchunguzi wa karibu zaidi ulionesha kwenye mpasuko wa 
vipande hivyo kulikuwa na maandishi ‘’Amelia Collins’’ katikati yake. 
Waligundua kuwa mnara huo ulikuwa umetengenezwa kwa kuunganisha 
vipande viwili vyenye maandishi hayo ndani ya viungio vyake. Hakuna 
aliyeweza kutoa maelezo kamili na kila mmoja alifurahi kuwa ungeweza 
kuunganishwa tena na kuwa salama. Siku iliyofuata walimtembelea Rúhíyyih 
Khánum na kumuuliza kama angekuwa na maelezo juu ya maandishi hayo. 
Alishiriki simulizi hii ya jinsi kiwanja hiki kilivyonunuliwa na uamuzi wa 
Mlinzi wa kuweka mnara huo kama utambuzi wa huduma ya dhati na upendo 
ya Amelia Collins.   

(Imesimuliwa na Bw. Zabíh)  

Mikono wa Hoja Juu ya Huduma ya Utangulizi  

Mlinzi Shoghi Effendi akielezea majukukumu ya Mikono wa Hoja:  

“Mojawapo ya jukumu muhimu la Mikono na Wasaidizi wao ni kuchochea 
watangulizi juu ya asili ya utakatifu wa huduma yao na kuwahimiza kubaki 
katika vituo vyao licha ya ugumu na shida, na kutunza kwa gharama yoyote 
ile tuzo walizozipata kwa kazi kubwa. Na hivyo hivyo kwa wale walioinuka 
kuimarisha vituo dhaifu au kuasisi vipya……. Wabahá’i wa mwanzoni walitoa 
maisha yao, mara nyingi maisha ya watoto wao na ya kwao kuisimamisha  
Imani’’.    

Baadhi ya kauli za Mikono wa Hoja katika kutimiza jukumu hili:  

‘’Mbali na hili kuna vitu viwili muhimu vya kuzingatia kila mara; kwanza, kila 
mtangulizi au anayeinuka popote kufundisha Hoja ya Mungu, lazima afanye 
hivyo kwa sababu ya Mungu, akitoa huduma hii kwa ajili ya Mungu pekee na 
akitumaini tuzo kutoka Kwake tu na si kwa mwingine yeyote, na kama ana 
matumaini mengine mara zote atakatishwa tamaa na kuumia. Pili, ni lazima 
afundishe watu akielewa kuwa wakishaukubali ujumbe wa Baha’u’lláh, 
uhusiano wao ni wa moja kwa moja Kwake; amekuwa Baha’u’lláh wao, 
Mdhihirishaji wao kutoka kwa Mungu na kwamba uhusiano wao na Yeye siyo 
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kupitia mtangulizi, au kamati ya ufundishaji ya eneo lingine, wanajitegemea, 
kupitia mtangulizi daima kutakuwa na upendo, ushauri na msaada 
unapohitajika lakini uhusiano waliouanzisha sasa na Hoja ya Mungu ni ule 
unaojitegemea. Ni kama familia ambayo inamzaa mtoto na kumlea, kadiri 
akuavyo mtoto huanza kudai uhuru zaidi na wazazi wanavyompenda mtoto 
huanza kuumia wakiona kuwa atafanya makosa ambayo kama 
angewasikiliza tu labda asingeyafanya. Lakini mtoto hatawasikiliza kila mara 
na wazazi hawawezi kuishi maisha yake. Mbahá’i mtangulizi ambaye ni 
mzazi wa kiroho lazima ajitoe kwa namna hiyo.’’  

— Mkono wa Hoja Ruhiyyih Khanum, Kitabu cha Mwongozo 
Kwa Watangulizi, uk. 21  

“Halafu ikafika siku…..tuliamua kuwa itakuwa bora kwa sababu ya hali 
iliyopo Ulaya na Ujerumani Adelbert atafanya mengi huko Ulaya kuliko 
ambavyo angefanya Nchi Takatifu. Nakumbuka nilikuwa nimekutana naye 
Ujerumani na aliniambia kuwa alikuwa na ugonjwa wa uvimbe kwenye 
moyo, ambao ungeweza kupasuka sekunde yoyote. Na hiyo ndiyo ilikuwa hali 
yake ya kiafya kutoka wakati huo (1937) hadi alipofariki hivi majuzi (1980). 
Nilienda Athens mwaka jana, hasa hasa kumuona. Nafikiri alikuwa kwenye 
miaka 90…alikuwa dhaifu kama unyoya…lakini nilishangazwa na uwezo wa 
akili yake, ilinigusa sana kutokana na kile alichosema kuwa ‘Nimeshindwa’. 
Nilikuja hapa Ugiriki kufundisha na kuimarisha Wabahá’i….nahisi 
nimewaangusha. Siwezi kufanya kile ninachotaka kufanya. Nashindwa 
kuimarisha jumuiya ya Ugiriki katika Imani’. Nilimueleza kile ambacho 
kilikuwa wazi kwa kila mmoja kwamba katika umri wake na afya yake 
kwenda kuwa mtangulizi katika nchi nyingine halikuwa jambo la kawaida. 
Nilisema ‘Adelbert uwepo wako hapa, ukweli kuwa upo hapa ukiwa bado hai 
katika hali yako hii, ukiwa umejawa na upendo kwa Hoja, kwa Mlinzi na kwa 
Wabahá’i wa Ugiriki umeweka mfano ung’aao, haya ni zaidi ya maneno 
yoyote ambayo ungeweza kusema’ …. Halafu, kwa kweli alivisha taji tukio 
zima hili kwa kufia huko. Nafikiri hatujaelewa siyo tu umuhimu wa kuwa 
mtangulizi bali kustahimili. Moja ya jumbe za mwisho za Shoghi Effendi kwa 
Wabahá’i wa Ulimwengu ulikuwa kwamba alitumaini watangulizi watabakia 
katika vituo vyao, na sisi Mikono tunaposafiri katika nchi mbalimbali 
tunakutana na watangulizi ambao bado wapo kwenye vituo vyao vya 
huduma. Kwangu, hao ni minara imara sana..’’   
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***  

"Kitu kimoja muhimu ni kwamba Musa Banani alifia Afrika. Tulienda 
kwenye kituo chake cha utangulizi tukazika mifupa yake. Hili ni jambo la 
kustaajabisha. Alipokuwa anaumwa sana kule Tehrán, mkewe na watoto 
wake walisema alilia sana na kusema ‘Nipeleke Afrika haraka. Sitaki kufia 
hapa Tihrán. Nataka kurudi nifie kwenye kituo changu cha utangulizi. 
Nataka kurudi kule ambako Mlinzi alinituma, nataka kurudi Afrika. Na kweli 
alirudishwa akafia huko. Kaburi lake ni eneo lenye umuhimu mkubwa mno 
kwa waumini wa Kiafrika, na sasa kando ya kaburi hilo limeongezwa la 
Mkono wa Hoja pekee mwafrika, Enock Olinga. Hii ni aina ya huduma na 
ubora wa huduma iliyotukuka…’’   

***  

“Nilikuwa sijapata fursa ya kuongea na Rahmat. Nilimuita na kumwambia, 
‘Njoo tafadhali, kaa karibu na mimi. Nieleze kuhusu……’ Kwa hiyo akanieleza 
kuhusu watu wa huko. Alikuwa daktari wa serikali huko na alizoea kutembea 
kwa miguu kupitia msituni, msitu mkubwa sana ili kutembelea wagonjwa 
wake vijijini katika kisiwa hicho kizima chenye miamba. Alisema kwamba 
walikuwa uchi na walikuwa na michoro mingi sana mwilini (tattoo). Ilikuwa 
ni sanaa katika eneo hilo la dunia. Nilisema ‘Sawa, kwa hiyo ulifanya nini? 
Uliwaambia wavae nguo? Alisema,’Hapana, kwa nini? Sikwenda huko 
kuwaambia wavae nguo. Nilikwenda huko kuwaambia juu ya Baha’u’lláh. 
Ndiyo, hilo lilishawishi moyo wangu. Tangu wakati huo upendo wangu kwa 
Muhajir haukuwahi kuzimika kamwe. …Muhajir aliendelea na kuendelea 
kuhudumia…hadi alipodondoka chini na kufariki…  

 — Mkono wa Hoja ya Mungu Ruhiyyih Khanum, kutoka hotuba 
katika The Gathering, Batterwood, Ontario, Canada, Agosti 2, 
1980  

“Kila ushindi wa ufundishaji katika Imani kwa mtangulizi, unaweza 
kufuatiliwa nyuma mwanzoni,….na kumbuka alikuwa ni Baha’u’lláh, ambaye 
alitoa mwito kwa ajili ya utangulizi, siyo kutoka kwa Mabaraza ya Kitaifa au 
Mikono wa Hoja au shirika letu kuu la Nyumba ya Haki ya Ulimwengu au 
mpendwa Mlinzi au hata ‘Abdu’l-Bahá, bali Baha’u’lláh. Huyo ndiye 
tunaitikia mwito Wake tunapoinuka kuwa watangulizi…. Hakuna 
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kinachoweza kuboresha maisha ya binadamu na kuyapa maana na kutosheka 
kama kitendo cha kuinuka na kuwa mtangulizi…..Ni baraka, neema 
itolewayo kwetu sisi katika siku hii kupitia rehema na huruma ya Baha’u’lláh 
….’’  

— Mkono wa Hoja William Sears, kutoka Mwito kwa ajili ya 
Utangulizi  

“Utangulizi unalinganishwa na kufa kishahidi na mateso. Watavuna 
matunda kama yale ya waumini wa mwanzoni kwa dhabihu zao’’  

— Mkono wa Hoja Tarazulláh Samandari, kutoka hotuba ya ‘the 
European International Conference’ Julai, 1953, iliyochapishwa 
katika Bahá'í World, Vol XII, uk. 175  

“Wabahá’i wote hutamani kuona Hoja ya Baha’u’lláh ikifunika dunia nzima, 
lakini upanuzi haujileti wenyewe. Hatuna budi kutenda; hatuna budi 
kuinuka, hatuna budi kwenda. Tangu mwanzo wa Mipango, Mlinzi mara zote 
alituomba kuinuka na kwenda…Naamini watangulizi wana nafasi ya kipekee, 
daraja la juu sana, kwa sababu ni wao wanaobeba kurunzi ya mipango. 
Upanuzi hauletwi na watu wanaotulia sehemu moja. Ni kwa sababu hii 
kwamba Wabahá’i wanaombwa kwenda sehemu zote duniani. Dunia nzima 
inahitaji Imani ya Kibahá’i. Ulishapiga hesabu ni watu wangapi waliopo 
duniani wakati huu….bilioni 4. Ulishapiga hesabu ya idadi ya Wabahá’i? Kwa 
hiyo, ni watu wangapi hawajasikia ujumbe wa Baha’u’lláh?  

 "Kwenda utangulizi tunahitaji vitu viwili. Kwanza, ni uamuzi wetu kuinuka 
na kwenda kuwa watangulizi, na hii inakuja kutokana na upendo wetu kwa 
Hoja…..Na kipengele kingine hakionekani, ni mathibitisho ya Baha’u’lláh’’  

— Mkono wa Hoja Dkt. Ali Mohammad Varqa, kutoka hotuba ya 
‘The Gathering’, Batterwood, Ontario Canada, August 3, 1980  

“Shukrani zetu kwa watangulizi, Mabaraza ya Kitaifa na marafiki 
waliowezesha ushindi huu wote. Nina hakika ambao wamekaa vituoni mwao 
wanajua ukuu wa siku ya leo….. hebu tusiache fursa hizi ambazo Baha’u’lláh 
ametuachia. Hebu tuthamini na kutambua ukuu wa ufundishaji wetu…….  

Kama mwaka mmoja hivi uliopita nilianza safari ya kutembea duniani. Kabla 
ya kuondoka nilikuwa na woga mwingi kuchukua jukumu hili, lakini mmoja 
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wa marafiki alisema ‘Nenda Amerika Kusini na uwape upendo…..kulikuwa 
na swali moja ambalo lilikuwa linajirudia rudia kwa kuulizwa. Nataka 
kulirudia hapa na jibu ambalo nilitoa. Katika maeneo mengi, marafiki baada 
ya kusikia taarifa za India, Afrika, Indonesia na za sehemu zingine 
ulimwenguni-walikuwa hasa wakivunjika moyo na kusema ‘Hivi sisi tuna 
tatizo gani? Tumekuwa hapa miaka mitano na kuna Wabahá’i kumi tu. Je, 
njia yetu haifai? Je, sisi ni wa kiroho kama walivyo watu wa India? Je, tuna 
matatizo gani?’ “Nataka kumhakikishia kila mmoja kwamba watangulizi 
hawana tatizo lolote na wala hakuna tatizo na njia wanazotumia bali kuna 
hiki kitu kidogo kisichoeleweka. Wanafikiri kwamba India imepata matokeo 
haya yote kwa mwaka huu mmoja au Afrika au Indonesia. Hapana, marafiki 
wapendwa, haya ni matokeo ya karibu miaka tisini ya jitihada. Baha’u’lláh, 
Yeye Mwenyewe alimtuma Jamal Effendi ambaye alikwenda katika majimbo 
yote ya India na kuongea juu ya Imani, na alirudi kwa Baha’u’lláh akionekana 
mikono mitupu. Baha’u’lláh alimwambia arejee akapande mbegu--‘Hili ndilo 
jukumu lenu’. Safari iliyofuata Jamal Effendi alikwenda katika majimbo yote 
ya India, alikwenda Burma, Singapore, Java, Ufilipino na katika baadhi ya 
visiwa vya Pasifiki, na mwalimu huyo wa Imani mwenye uwezo kabisa 
alifariki bila kuona matokeo ya kazi yake. Sasa baada ya kifo cha Jamal 
Effendi mpendwa Bwana alituma walimu wengi huko India, mpendwa 
Mlinzi pia alituma walimu wengi huko India. Matokeo ya taabu kwa walimu 
wote hawa hayakuonekana kwa haraka. Ulikuwa ni mjongeo wa polepole 
katika udongo wa roho za watu. Lakini tafadhali sikiliza maneno ya Bwana 
wakati walipokuwepo waumini kumi na tano hadi ishirini katika India nzima 
na waumini dhaifu sana. Aliwaandikia ‘Badiliko kubwa la dini litatokea 
katika India nzima, kutoka upande mmoja wa nchi hadi mwingine, itakuwa 
kutaniko la lulu takatifu. Marafiki wa India watainuka kuhudumia kwa 
kiwango ambacho watakuwa mfano wa huduma katika nchi zote jirani. India 
itainuka kwa kiasi kwamba wataifanya Thailand paradiso na wataihuisha 
Japan.’   

Haya ndiyo mambo yaliyowafanya waumini kuendelea na juhudi yao. Na 
sasa baada ya miaka themanini au tisini, ghafla mbegu zikaanza kuota. Kitu 
kile kile kimetokea Afrika. Kazi ya Afrika siyo matokeo ya kazi ya mwaka huu 
au mwaka jana. Vile vile, Baha’u’lláh Mwenyewe alituma mwalimu Wake wa 
kwanza Haju kwenda Afrika….Matokeo ya dhabihu za watu wote hawa 
yanajidhihirisha sasa. Kwa hiyo, wale ambao wamekuwa wakifanya juhudi 
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katika maeneo fulani kwa miaka mitano au kumi wala wasilalamike. Haya ni 
matokeo ya kazi ya miaka themanini–ndiyo miaka tisini na taabu. Fanya kazi 
mchana na usiku, na kwa muda huo mavuno yatakuwa tayari. Baha’u’lláh 
amesema kwa uwazi kwa marafiki: Jukumu lenu ni kupanda mbegu. Mungu 
aidha atazifanya zikue au atazizika. Wajibu wenu ni kukaa katika vituo vyenu 
na kupanda mbegu. Hitaji kubwa kuliko yote kwa maendeleo haya ni subira. 
Subira ni kitu kilichoelezwa katika Qur’án kuwa kina malipo yasiyo na 
kikomo…. Tafadhalini kuweni na subira, Mungu atafanya kazi kupitia nyinyi 
hata kama haitakuwa katika kipindi cha maisha yenu-maisha ya vizazi 
vitakavyofuata baada yenu. Huduma zote zitapewa thawabu. Kuwa na 
hakika! Kuweni na hakika na kaeni kwenye vituo vyenu vya utangulizi. 
Hudumia na kuwa thabiti katika njia ya Mungu katika kituo ulichopewa 
katika kipindi cha mpendwa Mlinzi…..Kama ingekuwa rahisi kila mmoja 
angefanya huduma hii. Kwa hiyo, ninyi ambao ni jasiri, mkubali hilo jukumu; 
onesheni ujasiri wenu hadi mwisho wa maisha yenu. Hebu tusifikirie 
kutostahili kwetu katika njia ya huduma, marafiki wapendwa.’’  

— Mkono wa Hoja Abu’l Qasim Faizi kwenye Mkutano wa Dunia, 
Mei 2, 1963.  

"Utangulizi ni Baraka kubwa kabisa ambayo inaweza kumjia mtu-hatua moja 
hadi kwenye uwanja wa huduma…… mtu asimamapo katika kizingiti cha 
uwanja huu na kujua kwamba kuna silaha moja tu ambayo itaruhusu 
ushindi. Kuna silaha moja tu ambayo tunayo ambayo itahakikisha kabisa 
ushindi, na silaha hiyo ni kumtegemea kikamilifu Baha’u’lláh. Mtu husali 
katika kila hatua ya njia. Mtu huhisi ndani mwake muunganiko mpya na 
Mungu, hisia ya ukaribu huzaliwa kwani mtu kwa haraka hupata utambuzi 
wa majibu-njia ikiwa imewekwa alama kwake; mahitaji binafsi ambayo 
yalionekana muhimu nyumbani, ambayo yalimchukulia muda na nguvu 
nyingi hupotea au hutafuta kiwango kipya. Mtu hatimaye hujua kuwa hayupo 
pekee, huhisi viwango vipya, hutembea njia ya ajabu kwa miguu yake halisi. 
Kuna majaribu, mtu hawezi kuingia katika uwanja huu huku akikazia 
mwangaza wa kiroho kwa huduma bila kuonesha udhaifu. Hii pia ni sehemu 
ya baraka. Mtu huanza kujielewa mwenyewe. Kwa hiyo, ningesema kwa mtu 
yeyote-chukua fursa kabla hujachelewa. Kumbatia Baraka hii. Usiwe na hofu. 
Piga hatua kwenye uwanja. Juu ya yote, usali ili uweze kufanikiwa, usisite 
katikati ya uwanja. Ni Baraka kubwa iliyoje kuzaliwa katika kipindi hiki, 
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katika siku za mwanzo wakati utangulizi unawezekana… unapojitoa kuwa 
mtangulizi hauhitaji kujua kule unakoenda, huhitaji kujali unaenda wapi. 
Kwa sababu unaenda nje utaongozwa na Baha’u’lláh. Tumebarikiwa kwamba 
Mungu atawasaidia wale wote watakaoinuka kumtumikia Yeye. Tunajua 
kuwa tutaambatana na kundi la malaika wateule ambao watafungua milango 
na kutayarisha njia kwa ajili yetu…’’  

— Mkono wa Hoja John Robarts, kutoka hotuba katika ‘The 
Gathering’, Batterwood, Ontario, Canada, August 3, 1980  

‘’……….tumaini pekee, mwanga pekee katika ulimwengu ni mwanga wa 
Baha’u’lláh….watangulizi wamekuwa wakituambia kwa miaka mingi 
kwamba umati unasubiri kupokea habari za upendo wa Mungu na ujio wa 
Baha’u’lláh. Tunazo njia pekee ambazo wataweza kuzipata ni kwa sisi 
kwenda na kuzitoa kwao…’’  

— Mkono wa Hoja John Robarts, kutoka hotuba katika  
Konvensheni ya Kitaifa ya Vancouver, Canada, Mei 3, 1980  

"... chochote ambacho kimefanyika kupitia kazi ya watangulizi-kufungua 
maeneo mapya, kuunda Mabaraza ya Mahali na Kitaifa, kuandaa 
konvensheni, kuweka misingi-yote yalikuwa na lengo moja kuu—ukombozi 
wa kiroho wa moyo wa mtu, na lengo hilo bado lipo. Bado hatujafika mwisho 
wa safari. Lazima tuendelee…..’’  

"Walimuuliza Mlinzi, ‘Ni kipi muhimu kabisa?’ Na Mlinzi alisema, ‘Kwanza 
kutangulia katika eneo ambalo halijafunguliwa. Pili, kutangulia katika 
maeneo ya uimarishaji. Tatu, kutangulia katika maeneo ya nyumbani, na 
nne, kufundisha popote uishipo. Kwa hiyo, kusudi la maisha yetu ni kuwa 
watangulizi na kufundisha lakini kama unataka kujua ni lipi la kwanza, na 
lipi unaweza kulisahau na kufanya lililo muhimu zaidi kwanza ni kufanya 
utangulizi mbali zaidi. Panavyokuwa mbali zaidi ndiyo vizuri zaidi. Kwa 
haraka ndiyo vizuri zaidi…… huu hasa ni wakati wa kuvuna roho za watu. 
Kwa sababu kupitia jitihada zote hizi–tunaweza kuita miaka mia moja ya 
jitihada, kupitia Wana—mapambazuko, kupitia wafa kishahidi, kupitia 
watangulizi na watawala, sasa ulimwengu upo tayari kuja kweye Imani. Watu 
wapo tayari na wapokevu na inategemea tu Wabahá’i na watangulizi ambao 
watakwenda na kuvuna kwa ajili ya Imani. Lazima tuelewe suala hili 
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muhimu, mpendwa Mlinzi alisema kila mtangulizi anayekwenda nje ya 
jumuiya yake kwenye utangulizi siyo tu kwamba anatoa uvuvio na manufaa 
kwa jumuiya yake mpya ijayo, bali atakuwa chanzo cha msaada na uvuvio 
katika jumuiya yake anayotoka. Baraka ya Mungu itakuja kwa kila jumuiya 
inayotuma mtangulizi’’.  

“Nafikiri kwamba utangulizi wenyewe utakuimarisha…Hakuna 
kitakachotokea kama utakaa bila kufanya chochote na kubaki nyuma, kwa 
hiyo, fanya (utangulizi na kujiimarisha) vyote kwa pamoja. Kuna hadithi ya 
wasichana wawili waliokuwa wanaenda shule, na mmoja akamwambia 
mwenzie ‘Tumechelewa, acha tukae na tusali ili tusichelewe’ na mwenzie 
akamjibu, Hebu tusali huku tukikimbia…….. ‘’  

"Kama mambo yote katika maisha huwa unapanga, kwa nini usipange kuwa 
mtangulizi? ....lazima tupange, kila mmoja, haraka iwezekanavyo. Na 
tuwaandae watoto….Wazazi wafungue akaunti ya benki ya utangulizi kwa 
watoto wao, hakikisha wanakwenda kuwa watangulizi, lazima wasomee 
katika maeneo mengine. Haiwezekani mtu afie pale alipozaliwa. Hiyo 
imekwisha. Lazima tuwe kwenye mwendo, mwendo uwe ule wa jinsi ambayo 
Mungu anataka, katika welekeo sahihi. Shughuli ya utangulizi inapaswa 
kuwa ya kila mmoja na inawezekana. Hitaji ni kubwa sana, hivyo kila mmoja 
katika wadhifa wowote anaweza kuwa mtangulizi. Baha’u’lláh Mwenyewe 
alitupa mfano. Wakati Alipokuwa anaanza mwendo kutoka Iraq alitangaza 
Imani Yake. Wakati mkuu kabisa katika Maisha Yake alikuwa katika 
mwendo-alipotangaza Imani Yake kwa Ulimwengu. Na ‘Abdu’l-Bahá alikuwa 
mfano, Alikuwa na mengi ya kufanya katika Nchi Takatifu lakini aliacha kila 
kitu nyuma na kwenda kufundisha. Kwa hiyo, mjongeo huu wa kufundisha 
ni kitu cha daima. Lazima uende, uende, uende…… na uwe na hakika kuwa 
Baha’u’lláh yupo nawe na atakushika mkono, utafikia malengo yako na 
utatoa huduma kubwa kwa Imani. Sasa ulimwengu unatusubiri……. Allah-u-
Abhlá."    

— Mkono wa Hoja Dr Rahmatulláh Muhajir, imenukuliwa 
kutoka sauti ya hotuba yake iliyorekodiwa kuhusu Utangulizi  

Kwa kuhitimisha, hakuna maneno ya kutosha kuelezea thamani ya huduma 
yenye dhabihu iliyotolewa na Mikono wa Hoja, labda itoshe tu kunukuu hapa 
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sehemu ya maneno kutoka kwenye ujumbe wa shukrani wa Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu kwa Mikono wa Hoja, Aprili 30, 1963:   

“Historia nzima ya dini haituoneshi kumbukumbu yoyote ya 
kulinganisha ya nidhamu binafsi, uaminifu mkamilifu kama 
huu na kujikana kwa aina hii kwa viongozi wa dini 
wanapojikuta ghafla wamenyang’anywa uongozi wao wenye 
uvuvio mtakatifu. Deni la shukrani ambalo jamii ya binadamu 
kwa vizazi, hapana, kwa zama zijazo ambalo inalo kwa roho hizi 
chache zilizopatwa na majonzi, thabiti na shujaa haliwezi 
kukadirika’’.   
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