ʻAbduʼl-Bahá—“Mtumishi wa Bahá”—ni Kitovu cha Agano la Imani ya Kibaháʼí na kielelezo kamili cha mafundisho yake. Akiwa ameteuliwa na Baháʼuʼlláh kuwa mrithi Wake, aliipeleka Imani hiyo kutoka katika jumuiya ndogo ya wahamishwaji hadi kuwa ya ulimwenguni kote, akisafiri kupitia Misri, Ulaya na Amerika Kaskazini katika umri ambao wanaume wengi huwa tayari wamestaafu. Ukurasa huu unaeleza safari ya maisha Yake: utoto wa uhamishoni, miongo ya kumtumikia Baba Yake, na kipindi cha uongozi Wake wa Imani kilichompeleka kutoka katika jiji la gereza la ʻAkká hadi kwenye mimbari za London na miji mbalimbali ya Amerika.

Kuzaliwa Usiku wa Tukio

Tehran — ambako ʻAbduʼl-Bahá alizaliwa usiku wa manane tarehe 23 Mei 1844, usiku wa kujitangaza kwa Báb.
Tehran — ambako ʻAbduʼl-Bahá alizaliwa usiku wa manane tarehe 23 Mei 1844, usiku wa kujitangaza kwa Báb.

Jioni ya tarehe 22 Mei 1844, tukio la msingi katika historia ya binadamu lilifanyika: katika mji wa Shiraz, Báb alitangaza mwanzo wa mzunguko mpya wa dini kwa dunia. Usiku wa manane usiku huo huo, mjini Tehran, mtoto alizaliwa kwa Baháʼuʼlláh. Aitwaye ʻAbbás kwa jina la babu yake, baadaye alijichagulia jina la ʻAbduʼl-Bahá — “Mtumishi wa Bahá”.

Kupitia maisha ya huduma kwa binadamu, alijulikana kama kielelezo hai na mfano kamili wa mafundisho ya Baháʼuʼlláh — yule ambaye waumini wote wangeweza kumwangalia kuona mafundisho hayo yakionyeshwa katika maisha ya binadamu.

Utoto wa Uhamisho

Gereza la Síyáh-Chál — picha asiyoisahau kamwe.
Gereza la Síyáh-Chál — picha asiyoisahau kamwe.

ʻAbduʼl-Bahá alifurahia utoto wenye maisha ya upendeleo hadi mateso yalipozuka dhidi ya wafuasi wa Báb—ambao miongoni mwao Baháʼuʼlláh alikuwa mashuhuri zaidi. Kumwona Baba Yake akiwa katika shimo la Síyáh-Chál—nywele na ndevu Zake zikiwa hazijatunzwa, shingo Yake ikiwa imevimba kutokana na kola nzito ya chuma, na mwili Wake ukiwa umeinama kwa sababu ya minyororo—kuliacha alama isiyofutika katika fikra za mvulana huyo wa miaka minane.

Mnamo Desemba 1852, Baháʼuʼlláh aliachiliwa na kuhamishwa milele kutoka Iran. Katika safari ngumu ya majira ya baridi kali kuelekea Baghdad, mvulana huyo alipata madhara ya baridi kali miguuni na kuhuzunishwa na kutengana na mdogo Wake, Mihdí, ambaye alikuwa dhaifu sana kuweza kusafiri. Muda mfupi baada ya kuwasili kwao, utengano mwingine wenye maumivu ulifuata wakati Baháʼuʼlláh alipojiondoa kwenda kwenye milima ya Kurdistan kwa miaka miwili—kipindi ambacho ʻAbduʼl-Bahá alijishughulisha kusoma na kutafakari Maandiko ya Báb.

Huduma kwa Baháʼuʼlláh

ʻAbduʼl-Bahá akiwa kijana wakati wa uhamisho wa Baba yake Adrianopoli, 1863–1868.
ʻAbduʼl-Bahá akiwa kijana wakati wa uhamisho wa Baba yake Adrianopoli, 1863–1868.

Baháʼuʼlláh aliporudi kutoka Kurdistan, mvulana huyo wa miaka kumi na miwili alijawa na furaha kubwa. Licha ya umri Wake mdogo, ʻAbduʼl-Bahá alikuwa tayari ametambua kwa njia ya asili na ya ndani daraja la Baba Yake, na katika miaka iliyofuata akawa mwakilishi na katibu wa Baháʼuʼlláh.

Alimlinda Baba Yake dhidi ya usumbufu usio wa lazima na uovu wa wale waliotaka kumdhuru, alizungumza na watu wenye hekima na wasomi kuhusu mada zilizokuwa zikiwasumbua, na—akiwa bado katika ujana Wake—aliandika ufafanuzi ulioonyesha umahiri mkubwa wa maarifa na lugha kiasi cha kuwashangaza wasomi. Katika kila uhamisho, Yeye ndiye aliyebeba jukumu la kushughulikia mazungumzo na mamlaka za kiraia.

Huko ʻAkká aliendelea kumlinda Baba Yake, akawahudumia wagonjwa na maskini wa jiji, na kusimamia kwa uthabiti masuala ya haki mbele ya walinzi wa gereza wasiojali na maafisa waliokuwa na uhasama. Ukarimu Wake wa moyo na huduma Yake isiyo na ubinafsi vilimfanya apendwe na wote waliomfahamu—na hatimaye hata kuwabadilisha wale maadui waliokuwa na mioyo migumu zaidi.

Kitovu cha Agano

Mahujaji kutoka Mashariki na Magharibi walisafiri ʻAkká kukutana na ʻAbduʼl-Bahá, aliyeteuliwa Kiongozi wa Imani na Baháʼuʼlláh.
Mahujaji kutoka Mashariki na Magharibi walisafiri ʻAkká kukutana na ʻAbduʼl-Bahá, aliyeteuliwa Kiongozi wa Imani na Baháʼuʼlláh.

Katika Kitabu Chake Kitakatifu Zaidi, Baháʼuʼlláh aliweka Agano na wafuasi Wake, akiwaamuru kwamba baada ya kuondoka Kwake wamgeukie ʻAbduʼl-Bahá—“Yule Ambaye Mungu Amekusudia, Ambaye Amechipuka kutoka katika Mzizi huu wa Kale.” Mamlaka Yake kama “Kitovu cha Agano” yalithibitishwa tena katika Wasia na Agano la Baháʼuʼlláh.

Kuanzia mwaka 1892, ʻAbduʼl-Bahá alisimamia kuenea kwa Imani ya Baba Yake katika maeneo mapya, yakiwemo Ulaya na Amerika Kaskazini. Alipokea mtiririko wa mara kwa mara wa mahujaji kutoka Mashariki na Magharibi, aliendelea na mawasiliano makubwa kwa barua na waumini pamoja na watafutaji wa ukweli kote ulimwenguni, na aliishi maisha ya mfano ya kuwahudumia watu wa ʻAkká.

Ndugu Yake mdogo wa kambo, Mírzá Muḥammad-ʻAlí, akiwa na wivu kutokana na ushawishi Wake, alijaribu kudhoofisha mamlaka Yake na kuchochea mashaka miongoni mwa viongozi wa serikali—mashambulizi yaliyomsababishia maumivu makubwa, lakini yakashindwa kuvunja umoja wa jumuiya wala kuzuia kuenea kwa Imani.

Safari za Magharibi

ʻAbduʼl-Bahá na wasafiri wenzake chini ya Mnara wa Eiffel, Paris, 1912.
ʻAbduʼl-Bahá na wasafiri wenzake chini ya Mnara wa Eiffel, Paris, 1912.

Mnamo mwaka 1908, Mapinduzi ya Young Turk yaliwaweka huru wafungwa wote wa kidini na kisiasa katika Milki ya Ottoman—baada ya nusu karne ya kufungwa na kuhamishwa, ʻAbduʼl-Bahá alikuwa huru. Mnamo Machi 1909, aliweka mabaki ya Báb katika Kaburi ambalo Alikuwa amejenga kwenye Mlima Karmeli, kisha akahamishia makazi ya familia Yake Haifa.

Mnamo mwaka 1910, alitumia mwaka mmoja nchini Misri, ambako alikutana na wanadiplomasia, wasomi, viongozi wa dini na waandishi wa habari. Mwaka 1911, alisafiri kwa meli kuelekea Ulaya. Tarehe 10 Septemba, akiwa kwenye mimbari ya City Temple huko London, alitoa hotuba ya kwanza ya hadhara katika maisha Yake. Wiki kadhaa alizokaa London na Paris ziliweka msingi wa mtindo wa mazungumzo ya hadhara, mahojiano na waandishi wa habari, na mikutano ya faragha ambao aliufuata katika safari Zake zote.

Mnamo mwaka 1912, alitumia miezi tisa akisafiri kuvuka Marekani na Kanada kutoka pwani hadi pwani, akizungumza na hadhira za aina mbalimbali kuhusu amani, haki za wanawake, usawa wa rangi, mageuzi ya kijamii na maendeleo ya kimaadili. Alitangaza kwamba zama zilizokuwa zimeahidiwa kwa muda mrefu za kuungana kwa wanadamu zilikuwa zimewadia—na akaonya kuhusu mzozo mkubwa wa ulimwengu uliokuwa ukija. Mwaka 1913, alitembelea Ujerumani, Hungaria na Austria kabla ya kurejea katika Nchi Takatifu.

Vita Kuu

ʻAbduʼl-Bahá atunukiwa cheo cha uknight na Milki ya Uingereza.
ʻAbduʼl-Bahá atunukiwa cheo cha uknight na Milki ya Uingereza.

Vita vya Kwanza vya Dunia vilipoanza, mawasiliano ya ʻAbduʼl-Bahá na Wabaháʼí waliokuwa nje ya nchi yalikatika karibu kabisa. Alitumia miaka ya vita kuwahudumia watu waliomzunguka katika mahitaji yao ya kimwili na ya kiroho—akisimamia binafsi shughuli kubwa za kilimo ambazo mavuno yake yaliyohifadhiwa yalisaidia kuzuia njaa miongoni mwa maskini wa dini zote huko Haifa na ʻAkká.

Mnamo Aprili 1920, huduma Yake kwa watu wa Palestina ilitambuliwa kwa kutunukiwa cheo cha uknight kutoka kwa Milki ya Uingereza.

Katika miaka hiyo hiyo, alikamilisha mojawapo ya kazi muhimu zaidi za kipindi cha utumishi Wake: barua kumi na nne zinazojulikana kama Nyaraka za Mpango Mtakatifu, zilizoelekezwa kwa Wabaháʼí wa Amerika Kaskazini, zikieleza sifa za kiroho na hatua za kivitendo zilizohitajika ili kueneza mafundisho ya Baba Yake ulimwenguni kote.

Miaka ya Mwisho

Waombolezaji elfu kumi wa dini nyingi walihudhuria mazishi ya ʻAbduʼl-Bahá Haifa, Novemba 1921.
Waombolezaji elfu kumi wa dini nyingi walihudhuria mazishi ya ʻAbduʼl-Bahá Haifa, Novemba 1921.

Katika miaka Yake ya uzee, ʻAbduʼl-Bahá aliendelea kuwa na nguvu na uchangamfu wa ajabu—akiwa Baba mwenye upendo si tu kwa jumuiya ya Haifa, bali pia kwa harakati ya kimataifa iliyokuwa ikikua kwa kasi. Mawasiliano Yake ya barua yaliongoza uanzishwaji wa mfumo wa kiutawala wa jumuiya, huku mtiririko wa mahujaji waliokuja katika Nchi Takatifu ukimpa njia nyingine ya kuwaelekeza na kuwatia moyo waumini kutoka kila pembe ya dunia.

Alifariki akiwa na umri wa miaka sabini na saba, tarehe 28 Novemba 1921. Mazishi Yake yalihudhuriwa na takribani waombolezaji elfu kumi wa dini mbalimbali—Waislamu, Wakristo, Wayahudi na Wabaháʼí kwa pamoja—ambao walimsifu kama “nguzo ya amani” na mtu aliyeiongoza jamii ya wanadamu kwenye “Njia ya Ukweli”.

Mabaki Yake ya mwili yaliwekwa katika chumba ndani ya Madhabahu ya Báb kwenye Mlima Karmeli—karibu na Mtangazaji ambaye Yeye Mwenyewe alikuwa ameyapeleka mabaki Yake huko.

Matukio

  • 1844 Kuzaliwa Tehran usiku wa kujitangaza kwa Báb
  • 1852 Kumwona Baba yake Síyáh-Chál; kuhamishwa Bagdad
  • 1863–68 Kumfuata Baháʼuʼlláh uhamishoni hadi Adrianople
  • 1868 Kufungwa ʻAkká; kuhudumia Baba yake na maskini
  • 1892 Kuwa Kitovu cha Agano wakati wa kupaa kwa Baháʼuʼlláh
  • 1908 Aliachiliwa Kufuatia Mapinduzi ya Young Turk
  • 1909 Kuweka mabaki ya Báb Mlima Karmeli
  • 1911–13 Safari za Ulaya na Amerika Kaskazini
  • 1914–18 Kuzuia njaa; kuandika Nyaraka za Mpango Mtakatifu
  • 1920 Kutunukiwa cheo cha knighthood na Uingereza
  • 1921 Kufariki Haifa; mazishi yahudhuriwa na maelfu ya waombolezaji