Utoto na Wito wa Ulinzi
Akiwa na uhusiano na Báb na Baháʼuʼlláh, Shoghi Effendi alizaliwa huko ʻAkká tarehe 1 Machi 1897, wakati ambapo babu Yake, ʻAbduʼl-Bahá, alikuwa bado mfungwa wa Milki ya Ottoman. Tangu miaka Yake ya mwanzo kabisa, uimara Wake katika imani na kujitolea Kwake kwa kina kwa Babu Yake viliongoza kila tendo Lake.
Akiwa amedhamiria kumtumikia ʻAbduʼl-Bahá kama katibu na mfasiri, alijifunza Kiingereza kwa ustadi, na katika majira ya kuchipua ya mwaka 1920 aliondoka kwenda Chuo Kikuu cha Oxford ili kuboresha zaidi uwezo Wake wa kutumia lugha hiyo.
ʻAbduʼl-Bahá alipofariki Novemba 1921, Shoghi Effendi alipatwa na huzuni kubwa. Akiwa katika majonzi mazito, alitambua kwamba Wasia na Agano vilikuwa vimemteua Yeye—akiwa na umri wa miaka ishirini na minne—kuwa Mlinzi wa Imani ya Kibaháʼí.
Amri ya Ulinzi
Licha ya huzuni yake binafsi, Shoghi Effendi alichukua kwa nguvu na bidii majukumu Yake makubwa na yenye changamoto. Alibainisha “hati” tatu ambazo zingeongoza huduma Yake: Nyaraka ya Baháʼuʼlláh ya Karmeli , ulioelekeza kuendelezwa kwa Makao Makuu ya Ulimwengu ya Kibaháʼí katika Nchi Takatifu; Wasia na Agano la ʻAbduʼl-Bahá, ulioainisha mfumo wa utawala wa Kibaháʼí; na Nyaraka za Mpango Mtakatifu, yaliyoainisha njia ya upanuzi wa jumuiya duniani kote.
Pamoja na kifo cha ʻAbduʼl-Bahá, Imani iliingia katika kile Shoghi Effendi alichokiita “Zama za Ujenzi”—zama za kitume na kishujaa zilikuwa zimefikia mwisho, na kazi iliyofuata ilikuwa kujenga. Wajibu Wake ulihitaji mtindo wa uongozi uliotofautiana na ule wa Babu Yake: wenye mpangilio, wa kiasasi na wa ulimwengu wote.
Mnamo mwaka 1937, alimuoa Mary Maxwell wa Montreal, Kanada—anayejulikana kwa Wabaháʼí kama Amatuʼl-Bahá Rúḥíyyih Khánum—ambaye alimtaja kuwa “mshirika wangu wa msaada, ngao yangu… na mshiriki wangu asiyechoka katika majukumu mazito ninayoyabeba.”
Kujenga Utawala wa Kibaháʼí
Maendeleo ya mfumo wa kiutawala wa Baháʼuʼlláh yalikuwa mojawapo ya mambo makuu yaliyolenga uangalifu wa Mlinzi. Kadiri asasi hizi zilivyoendelea kukua, zingeweza kuhamasisha rasilimali za kibinadamu na za kimwili za jumuiya na kutoa nyenzo za kutekeleza Mpango Mtakatifu.
Kwanza, uliundwa mfumo wa asasi za Kibaháʼí za mahali na kitaifa zilizochaguliwa ili kusimamia shughuli za jumuiya iliyokuwa ikikua. Shoghi Effendi aliziongoza asasii hizi changa katika kuendeleza mafundisho, kuchapisha vitabu na kusimamia maisha ya jumuiya—huku wakati huohuo zikijifunza kutekeleza mchakato wa kufanya maamuzi kwa mashauriano kama ulivyoelekezwa na Baháʼuʼlláh.
Kupitia maelfu ya barua na mawasiliano, aliendelea kuzilea, kuzirekebisha na kuzitia moyo asasi hizo pamoja na waumini waliokuwa wakizihudumia, huku kwa uvumilivu akijenga mfumo wa kiutawala ambao misingi yake ilikuwa tayari imewekwa katika Maandiko Matakatifu.
Upanuzi wa Jumuiya ya Kibaháʼí
Ili kutimiza Mpango Mtakatifu wa ʻAbduʼl-Bahá—wa kuimarisha Imani katika kila nchi—Mlinzi kwanza aliwahimiza kikundi kidogo cha waumini kupeleka ujumbe huo katika kila pembe ya dunia. Miongoni mwa waanzilishi mashuhuri alikuwa mwandishi wa habari wa Marekani, Martha Root, ambaye alizunguka dunia angalau mara nne na kuipeleka Imani kwa Malkia Marie wa Romania, aliyekuwa mfuasi wa kwanza wa kifalme wa Imani hii.
Kadiri uwezo wa jumuiya ulivyokua, Shoghi Effendi aliweka mfululizo wa mipango yenye utaratibu kwa jumuiya za Kibaháʼí za kitaifa. Mnamo mwaka 1953, alianzisha kile alichokiita “Kampeni ya Kiroho ya miaka kumi, iliyojaa hatima, inayochochea roho na kuikumbatia dunia nzima”—Mpango wa Miaka Kumi.
Matokeo yalikuwa ya kushangaza. Wakati wa kifo cha ʻAbduʼl-Bahá, Imani ilikuwa imeanzishwa katika takribani nchi 35; kufikia kifo cha Mlinzi mwenyewe mwaka 1957, Wabaháʼí walikuwa wakiishi katika zaidi ya mataifa huru, maeneo tegemezi na visiwa vikubwa 250. Kufikia mwaka 1963, kulikuwa na Mabaraza 56 ya Kiroho ya Kitaifa, zaidi ya Mabaraza 4,500 ya Kiroho ya Mahali, na Wabaháʼí katika maeneo zaidi ya 15,000.
Makao Makuu ya Ulimwengu ya Kibaháʼí
Katika Nchi Takatifu, Shoghi Effendi alianza kujenga kiini na kitovu cha Imani iliyokumbatia ulimwengu mzima, huku akishinda vikwazo ambavyo mara nyingi vilionekana kuwa visivyoweza kushindikana. Jukumu kubwa lilikuwa kulinda Kaburi la Baháʼuʼlláh huko Bahjí na ardhi zilizolizunguka—kazi ambayo iliendelea kumshughulisha hadi mwisho wa maisha Yake.
Huko Haifa, alisimamia ujenzi wa sehemu ya juu ya Kaburi la Báb kwenye Mlima Karmeli—ambapo kuba lake la dhahabu lilikuja kujulikana kama “Malkia wa Karmeli”. Alitengeneza bustani maridadi kuzunguka Makaburi yote mawili, na akapata, akakarabati na kuyapamba maeneo ya mapumziko ya dada, kaka, mama na mke wa ʻAbduʼl-Bahá.
Ili kuweka makao ya asasi za kiutawala za ulimwengu, alipanga “safu” kwenye mteremko wa mlima, ambao kuuzunguka majengo ya kimataifa ya Imani yangejengwa. La kwanza kati ya majengo hayo, Jengo la Kumbukumbu za Kimataifa, lilikamilishwa muda mfupi kabla ya kufariki Kwake.
Hatari na Ushindi
Katika kipindi chote cha utumishi wake, Mlinzi aliiongoza jumuiya kupitia hali za hatari zilizofuatana: Wabaháʼí waliteswa nchini Ujerumani wakati wa utawala wa Nazi; waumini walikamatwa na kuhojiwa nchini Uturuki; jumuiya iliyokuwa ikistawi ya ʻIshqábád ilitawanywa kutokana na mateso ya Kisovieti; upinzani ulizuka tena nchini Iran; na nyumba ya Baháʼuʼlláh huko Baghdad ilichukuliwa.
Kwa utulivu na utambuzi Wake wa kipekee, Shoghi Effendi aliona uwezekano wa ushindi katika kila mgogoro ulioonekana kuwa wa kutisha. Mahakama za Misri zilipotoa hukumu ambazo zilionekana kuwa kinyume na Imani, Yeye badala yake alizisifu kama utambuzi wa tabia huru ya Imani hiyo.
Huku akiisaidia jumuiya kutetea haki zake katika mahakama za kitaifa na katika ngazi ya kimataifa, aliwafundisha waumini kuona kila changamoto kama fursa ya kuendeleza kazi ya Hoja ya Mungu.
Kufa Kwake
Licha ya mzigo mkubwa wa majukumu Yake, Mlinzi alitumia muda wowote alioweza kuupata kuwapokea mahujaji kutoka Mashariki na Magharibi—akiwatia moyo, kuwashauri, na kushirikiana nao habari kuhusu maendeleo ya jumuiya ulimwenguni kote.
Mnamo Novemba 1957, alipokuwa London kununua samani na vifaa vya majengo na bustani za Makao Makuu ya Ulimwengu, Shoghi Effendi alifariki ghafla akiwa na umri wa miaka sitini. Wabaháʼí wa ulimwengu walijawa na huzuni kubwa.
Mahali Alipozikwa ni katika Makaburi ya New Southgate, kaskazini mwa London. Leo, eneo hilo bado ni mahali pa sala na tafakari kwa wageni kutoka kila pembe ya dunia—kumbukumbu tulivu ya mtu ambaye, zaidi ya mwingine yeyote, alitoa sura kwa jumuiya ya ulimwenguni kote ambayo Imani hii imekuwa nayo leo.