Baháʼuʼlláh — "Utukufu wa Mungu" — ndiye Mwanzilishi wa Imani ya Kibaháʼí. Maisha yake yanasomwa kama hadithi ya kusisimua: mtawala aliyeacha raha na cheo ili kutetea wanyonge, mfungwa aliyepokea ufunuo Wake katika gereza, mhamisho ambaye maneno yake kwa wafalme yalibadilisha historia. Ukurasa huu unafuatilia safari hiyo, kutoka Tehran hadi Bahjí.

Kuagana huko Baghdad

Bagdad, kwenye kingo za Mto Tigris — mji ambao Baháʼuʼlláh alikaa miaka kumi akiwa uhamishoni.
Bagdad, kwenye kingo za Mto Tigris — mji ambao Baháʼuʼlláh alikaa miaka kumi akiwa uhamishoni.

Mnamo Aprili 1863, umati wa wanaume na wanawake, vijana na wazee, Walikusanyika kando ya barabara iliyoelekea kwenye kingo za Mto Tigris huko Baghdad ili kumuaga kwa machozi Yule ambaye alikuwa amekuwa rafiki yao, mfariji wao na kiongozi wao.

Mírzá Ḥusayn-ʻAlí — anayejulikana kama Baháʼuʼlláh — alikuwa akihamishwa kutoka kwao. Kama mfuasi mashuhuri wa Báb, ambaye mafundisho yake yalikuwa yametawala Uajemi miongo miwili nyuma, Baháʼuʼlláh alikuwa ameacha maisha ya starehe na upendeleo aliyozaliwa nayo, na kuchagua badala yake njia ya kifungo na uhamisho.

Hata hivyo, kukata tamaa kulibadilika upesi na kuwa matumaini. Kabla ya kuondoka Baghdad, Baháʼuʼlláh aliwatangazia masahaba Wake jambo ambalo wengi wao walikuwa tayari wamelihisi—kwamba Yeye ndiye Mwalimu Mkuu mtakatifu aliyetabiriwa na Báb, akitangaza mwanzo wa enzi mpya ambapo dhuluma za zamani zingesalimu amri mbele ya ulimwengu wa amani na haki, uliojengwa juu ya umoja wa wanadamu.

Maisha ya Utoto na Ujana

Tehran, Uajemi — mji ambako Baháʼuʼlláh alizaliwa mwaka 1817.
Tehran, Uajemi — mji ambako Baháʼuʼlláh alizaliwa mwaka 1817.

Mírzá Ḥusayn-ʻAlí alizaliwa Tehran tarehe 12 Novemba 1817 katika familia ya mawaziri wa serikali na watu wa tabaka la juu la utawala, na alifurahia fursa zote ambazo kuzaliwa katika familia yenye hadhi ya juu kungeweza kumpa. Tangu akiwa mdogo alionyesha ujuzi na hekima ya ajabu, lakini akiwa kijana alikataa kufuata kazi ya serikali ambayo baba yake alikuwa akiifanya, na badala yake akajitolea kuwahudumia maskini na kuwatetea wanyonge.

Mwaka 1844, alisikia kuhusu ujumbe wa Báb—mfanyabiashara kijana kutoka Shiraz ambaye alijitangaza kuwa Mtangazaji wa Ufunuo mpya kutoka kwa Mungu. Ingawa wawili hao hawakuwahi kukutana ana kwa ana, Mírzá Ḥusayn-ʻAlí mara moja alitangaza imani yake kamili na akatumia ushawishi wake wote kueneza Imani hiyo mpya.

Katika mkusanyiko wa wafuasi wa Báb huko Badasht mwaka 1848, alichukua nafasi muhimu katika kuthibitisha tabia huru ya dini hiyo mpya. Tangu wakati huo alijulikana kwa jina la Baháʼuʼlláh—“Utukufu wa Mungu” kwa Kiarabu. Kadiri jumuiya hiyo ilivyokua, mateso yalizidi kuongezeka: maelfu ya Wabábí waliuawa, na mwaka 1850, Báb Mwenyewe aliuawa hadharani huko Tabríz.

Ufunuo katika Shimo Jeusi

Síyáh-Chál — gereza maarufu la chini ya ardhi la Tehran ambako Baháʼuʼlláh alifungwa.
Síyáh-Chál — gereza maarufu la chini ya ardhi la Tehran ambako Baháʼuʼlláh alifungwa.

Mwaka 1852, baada ya jaribio la kipuuzi la kumuua Shah lililofanywa na baadhi ya Wabábí waliopotoshwa, Baháʼuʼlláh alishtakiwa kwa uongo kuwa alihusika. Badala ya kukimbia, aliamua kwenda kukabiliana na waliomshtaki, na akatembezwa bila viatu huku akiwa amefungwa minyororo kupitia mitaa iliyojaa watu, hadi kwenye gereza maarufu la chini ya ardhi lililojulikana kama Síyáh-Chál—“Shimo Jeusi”.

Gereza hilo hapo awali lilikuwa hifadhi ya maji ya bafu la umma. Katika hali yake ya baridi na hewa chafu, wafungwa walifungwa pamoja kwa minyororo mizito kiasi kwamba alama zake zilibaki kwenye mwili wa Baháʼuʼlláh kwa maisha Yake yote.

Ilikuwa katika mazingira haya ya kutisha ambapo tukio kubwa zaidi la kiroho lilitokea: mwanadamu mwenye mwili, ambaye kwa mwonekano wa nje alikuwa mwanadamu katika kila hali, alichaguliwa na Mungu kuleta ujumbe mpya kwa wanadamu. Kuhusu siku hizo, Baháʼuʼlláh aliandika baadaye kwamba hata katikati ya uzito wa minyororo na hewa iliyojaa uvundo, katika nyakati chache za usingizi, alihisi kitu kikimjia kama mkondo mkubwa wa maji—na ulimi Wake ukatamka maneno ambayo mwanadamu wa kawaida asingeweza kuyastahimili kuyasikia.

Uhamisho wa Baghdad

Bagdad katika karne ya kumi na tisa — kwa muongo mmoja ilikuwa kitovu cha jumuiya ya Wabábí iliyohuishwa.
Bagdad katika karne ya kumi na tisa — kwa muongo mmoja ilikuwa kitovu cha jumuiya ya Wabábí iliyohuishwa.

Baada ya miezi minne ya mateso, Baháʼuʼlláh—akiwa mgonjwa na amechoka—aliachiliwa na kuhamishwa milele kutoka katika nchi Yake ya asili. Yeye pamoja na familia Yake walipelekwa Baghdad katika Milki ya Ottoman. Huko, mabaki ya jumuiya ya Bábí yaliyokuwa yamekata tamaa yalizidi kumgeukia Yeye: utu Wake wa heshima, hekima ya ushauri Wake na wema Wake vilihuisha tena mioyo iliyovunjika ya wahamishwaji.

Umaarufu Wake uliozidi kukua uliamsha wivu wa ndugu Yake wa kambo mwenye tamaa, Mírzá Yaḥyá, ambaye alieneza mashaka na kutilia shaka miongoni mwa waumini. Kwa kutotaka kuwa chanzo cha migogoro, Baháʼuʼlláh alijitenga na kwenda kwenye milima ya Kurdistan, ambako aliishi kwa miaka miwili katika upweke—kipindi kilichokumbusha maisha ya Musa huko Sinai, Kristo nyikani, na Muhammad katika vilima vya Arabia. Hata huko, umaarufu Wake uliendelea kuenea, hadi ujumbe ukatumwa kumsihi arudi.

Aliporudi Baghdad, aliihuisha tena jumuiya hiyo, na sifa Zake zikaenea zaidi. Miongoni mwa kazi maarufu alizoandika huko ni Maneno Yaliyofichwa (Hidden Words), Mabonde Saba (Seven Valleys) na Kitabu cha Yakini (Kitáb-i-Íqán). Shinikizo kutoka kwa viongozi wa dini waliompinga lilipowashawishi watawala kumwondoa mbali zaidi na Uajemi, uhamisho wa pili ukaamriwa.

Tangazo katika Bustani ya Ridván

Bustani ya Ridván, kingamboni mwa Tigris — ambako Baháʼuʼlláh alitangaza kusudi Lake mnamo Aprili 1863.
Bustani ya Ridván, kingamboni mwa Tigris — ambako Baháʼuʼlláh alitangaza kusudi Lake mnamo Aprili 1863.

Mwisho wa Aprili 1863, muda mfupi kabla ya kuondoka Baghdad kuelekea Constantinople, Baháʼuʼlláh na masahaba Wake walitumia siku kumi na mbili katika bustani ambayo Yeye aliipa jina la Ridván—“Paradiso”. Huko, kwenye kingo za Mto Tigris, alijitangaza kuwa Yule Aliyeahidiwa na Báb: Mjumbe wa Mungu kwa zama za ukomavu wa pamoja wa wanadamu, ambaye alikuwa ametabiriwa katika maandiko matakatifu ya dini zote.

Alitangaza kwamba “Majira ya Kuchipua” yalikuwa yamewadia. Siku hizo kumi na mbili—kuanzia tarehe 21 Aprili hadi 2 Mei—huadhimishwa na Wabaháʼí kote ulimwenguni kama Sikukuu ya Ridván, siku takatifu zaidi katika mwaka wa Kibaháʼí.

Adrianopole na Tangazo kwa Watawala

Mwonekano wa kisasa wa Nyumba ya Rida Big, makazi ya Bahá’u’lláh huko Adrianople kwa kipindi cha mwaka mmoja. Msikiti wa Sultan Salim unaonekana nyuma.
Mwonekano wa kisasa wa Nyumba ya Rida Big, makazi ya Bahá’u’lláh huko Adrianople kwa kipindi cha mwaka mmoja. Msikiti wa Sultan Salim unaonekana nyuma.

Miezi mitatu baada ya kuondoka Baghdad, wahamishwaji walifika Constantinople—lakini baada ya miezi michache tu walihamishwa tena kwenda Edirne (Adrianople), kufuatia safari ngumu ya majira ya baridi kali wakiwa katika makazi yasiyofaa. Baháʼuʼlláh paliita eneo hilo “gereza la mbali.” Hata hivyo, katika mazingira hayo magumu, aya ziliendelea kutiririka kutoka katika kalamu Yake, na ujumbe Wake ukaenea hadi Misri na India.

Huko Adrianople, ndugu Yake wa kambo mwenye wivu alipanga kumtia sumu—tukio lililomsababishia Baháʼuʼlláh mtetemeko wa mkono uliodumu maisha Yake yote. Bila kukata tamaa, kuanzia mwaka 1867 aliandika mfululizo wa barua za nyingi kwa wafalme na watawala wa ulimwengu—akitangaza mapambazuko ya zama mpya, akionya kuhusu misukosuko iliyokuwa ikija, na kuwasihi viongozi kuweka misingi ya haki na kuitisha mkutano wa kukomesha vita. Kwa kiasi kikubwa, maonyo Yake hayakuzingatiwa.

Msukosuko ulioendelea kusababishwa na wapinzani Wake uliisababisha serikali ya Ottoman kumhamisha kwa mara ya mwisho—kwenda katika koloni lake la adhabu lililoogopwa zaidi.

Mji wa Gereza wa ʻAkká

Mji wa ʻAkká uliozungushiwa ukuta kwenye Bahari ya Kati — mahali pa mwisho pa kifungo cha Baháʼuʼlláh.
Mji wa ʻAkká uliozungushiwa ukuta kwenye Bahari ya Kati — mahali pa mwisho pa kifungo cha Baháʼuʼlláh.

Tarehe 31 Agosti 1868, Baháʼuʼlláh aliwasili ʻAkká, jiji la gereza lililozungukwa na ngome lililoko kwenye pwani ya Bahari ya Mediterania. Mwanzoni, wahamishwaji walifungiwa katika jengo la kijeshi kwa zaidi ya miaka miwili, na baadaye wakahamishwa hadi kwenye nyumba ndogo na yenye msongamano iliyokuwa ndani ya kuta za jiji. Hatua kwa hatua, mwenendo wa heshima wa Wabaháʼí—hasa ule wa mwana mkubwa wa Baháʼuʼlláh, ʻAbduʼl-Bahá—ulilegeza mioyo ya walinzi na wakazi wa jiji, na hata kuwavutia viongozi wa jiji hilo.

Huko ʻAkká, karibu na mwaka 1873, Baháʼuʼlláh alifunua kazi Yake muhimu zaidi: Kitáb-i-Aqdas, Kitabu Kitakatifu Kabisa, ambacho kinaeleza sheria na kanuni za msingi za Imani Yake na kuweka misingi ya mfumo wake wa utawala wa ulimwengu.

Miaka ya Mwisho

Jumba la Bahjí karibu na ʻAkká — ambako Baháʼuʼlláh alikaa miaka yake ya mwisho na ambako Kaburi Lake liko leo.
Jumba la Bahjí karibu na ʻAkká — ambako Baháʼuʼlláh alikaa miaka yake ya mwisho na ambako Kaburi Lake liko leo.

Mwishoni mwa miaka ya 1870, ingawa bado rasmi alikuwa mfungwa, Baháʼuʼlláh aliruhusiwa kuondoka nje ya kuta za jiji, na hatimaye akaishi katika maeneo ya mashambani kwenye majumba ya Mazraʼih na Bahjí, ambako wafuasi Wake waliweza kumtembelea kwa amani.

Mnamo Aprili 1890, mtaalamu wa masuala ya Mashariki kutoka Chuo Kikuu cha Cambridge, Edward Granville Browne, aliruhusiwa kupata nafasi ya kukutana na Baháʼuʼlláh. Baadaye aliandika kuhusu mvuto usiosahaulika alioupata kutokana na uwepo wa Baháʼuʼlláh—“nguvu na mamlaka” vilivyokuwa vikimtoka Yule ambaye hata wafalme wenyewe wangeweza kuonea wivu kujitolea alikowatia wale waliomfuata.

Baháʼuʼlláh alifariki tarehe 29 Mei 1892. Katika wasia Wake, alimtaja ʻAbduʼl-Bahá kuwa mrithi Wake na Kiongozi wa Imani—ikiwa ni mara ya kwanza katika historia ambapo Mwanzilishi wa dini ya ulimwengu alikuwa amemteua mrithi Wake kwa maandishi. Kifungu hiki, ambacho kiko katika kiini cha kile Wabaháʼí wanachokiita Agano la Baháʼuʼlláh, kimewezesha jumuiya ya Kibaháʼí kubaki katika umoja tangu wakati huo.

Matukio

  • 1817 Kuzaliwa Tehran
  • 1844 Kupokea ujumbe wa Báb
  • 1848 Mkutano wa Badasht
  • 1852 Kufungwa Síyáh-Chál; kupokea ishara za kwanza za utume Wake
  • 1853 Kuhamishwa Bagdad
  • 1854–56 Kujitenga katika milima ya Kurdistan
  • 1863 Tangazo katika Bustani ya Ridván
  • 1863–68 Uhamisho Adrianopole; Barua kwa watawala
  • 1868 Kufungwa ʻAkká
  • 1873 Ufunuo wa Kitáb-i-Aqdas
  • 1892 Kupaa huko Bahjí